ทำยังไงดี ใน appserv ไม่เป็นภาษาไทย

ทำยังไงดี ใน appserv ไม่เป็นภาษาไทย

โดย sa ta -
Number of replies: 3
กรุณาช่วยตอบปัญหาให้หน่อยค่ะลง Moodle 1.5.4 แต่ทำไมในฐานข้อมูล appserv จึงเป็นภาษาที่อ่านไม่ออกค่ะ
ช่วยหน่อยนะุ่ค่ะ
In reply to sa ta

Re: ทำยังไงดี ใน appserv ไม่เป็นภาษาไทย

โดย kittisak pothima -

moodle 1.5.4 รู้สึกว่ายัง support charset TIS620 อยู่

อาจตอนที่ Create Database ไม่ได้เปลี่ยนเป็น Charset เป็น TIS620 เพราะค่า Defaultจะตั้งเป็น UTF-8 Unicode

ตอบ: ทำยังไงดี ใน appserv ไม่เป็นภาษาไทย

โดย วิชิต วงษ์ทอง -

ลองเข้าไปที่ http://www.appservnetwork.com/ แล้วคลิกระบบภาษาไทยที่ธงชาติไทย จะแนะนำปัญหาภาษาไทยไว้ น่าจะเป็นทางหนึ่งที่แก้ปัญหาได้

ตอบ: ทำยังไงดี ใน appserv ไม่เป็นภาษาไทย

โดย ประพาฬ หลีบิล -

คุณ sa ta ครับ ลองลง appserv-win32-2.5.9 กับ moodle 1.8.4+ ดูซิครับ

ลง appserv แล้ว ลง moodle ตอนลง moodle ให้เลือกเป็นภาษาอังกฤษก่อน เมื่อเรียบร้อยแล้ว เอาภาษาไทยไปวางไว้ใน moodledata รายละเอียดของพาธดูเหมือนจะมีคำอธิบายไว้ใน moodle ตอนติดตั้งภาษาครับ