การ UPLOAD SCORM Package ที่มีขนาดเกิน 2mb ทาง FTP

การ UPLOAD SCORM Package ที่มีขนาดเกิน 2mb ทาง FTP

โดย patrawoot boonyanut -
Number of replies: 0
ไม่ทราบว่าเพื่อนมีปัญหาเหมือนผมหรือเปล่า คือ SCORM Package ที่สร้างขึ้นมานั้น มีขนาดใหญ่มากเกิน 2mb และวิธีแก้ปัญหาคือ แก้ php.ini ก็ยังได้แค่ 8mb อีก (เซ็งเลย)

ผมเลยทดลองโดยการ UPLOAD ผ่านทาง FTP แล้วได้ เลยอยากแชร์ให้เพื่อน ถ้าทราบกันแล้วก็ขออภัย

เรามาเริ่มกันเลยนะครับ
(ขออภัยด้วยที่ไม่มีภาพ ทำไม่ทันครับ รีบมา post เดี๋ยวลืม !!!)

1.เตรียม SCORM Package ของเราที่มีขนาด เกิน 2mb เรียบร้อยอยู่ในรูป Zip file
2.เข้าไปแก้ไขรายวิชาที่เราต้องการเพิ่ม กิจกรรม SCORM
(เพิ่มกิจกรรม -----> SCORM)
3.เมื่อใส่ทุกอย่างเรียบร้อยก็ไปเลือก scorm package ที่ "เลื่อกหรืออัพโหลดไฟล์"
4.เมื่อมี Pop-up ขึ้นมาให้เลือก "สร้างแฟ้ม" แล้วตั้งชื่อตามใจอยาก ของผมทดลองตั้งชื่อว่า FTP
5.เมื่อสร้างขึ้นมาแล้วเราจะได้แฟ้มเปล่าขึ้นมาแล้ว ทีนี้ก็ถึงการ UPLOAD File

** ปรกติ Moodle จะสร้าง Folder ขึ้นมาชื่อว่า moodledata ซึ่งจะเก็บข้อมูล **
6.คราวนี้เราก็ใช้ Program FTP เข้าไปหา แฟ้มที่เราสร้างขึ้นมา ซึ่งจะอยู่ใน moodledata อาจจะเป็นแฟ้มที่เป็นตัวเลข(ของผมเป็นตัวเลข) ก็เดาได้เลยว่าเป็นตัวเลขล่าสุดเพราะเราเพิ่งสร้างวิชานี้ขึ้นมา (moodle จะสร้างแฟ้มเก็บข้อมูลเป็นรายวิชาไปตามที่เราสร้างขึ้น) ถ้าไม่ใช่ก็ต้องใช้พลังนิดนึงครับ ว่าแฟ้มที่เราสร้างขึ้นมาในข้อ 4 อยู่ที่ไหน
7.เมื่อเราเข้ามาในแฟ้มที่เราสร้างขึ้นมาในข้อ 4 ได้แล้ว เราจะเห็นว่าไม่มี file อะไรอยู่เลย
8.ทำการ upload file ในข้อ 1 ใส่ลงในแฟ้มนี้เลยครับ
9.เมื่อ FTP file เสร็จแล้ว ก็กลับที่ที่ moodle page ในรายวิชาที่เราเพิ่มกิจกรรม scorm
10.เลือก "เลือกหรืออัพโหลดไฟล์" แล้วคลิกเข้าไปในแฟ้มที่เราสร้างขึ้นในข้อ 4
11.เราจะเห็น scorm package file ที่เรา upload ผ่าน ftp แล้วครับ ก็ติ๊กถูก แล้วกดเลือกเป็นอันเสร็จสิ้น

ถ้าเพื่อนคนใหนมีข้อสงสัยก็เมลมาถามกันได้นะครับ oabtovic@hotmail.com

ปล. ผมชอบ board นี้มาก ได้ความรู้จากที่นี้เยอะ เพราะทุกคนแบ่งปันความรู้กันครับ