ขอเชิญท่านผู้สนใจร่ว มกันแปลภาษาไทยใน Moodle ให้เป็นมาตรฐานเดียวก ันทั่วประเทศที่นี่ค่ะ

ขอเชิญท่านผู้สนใจร่ว มกันแปลภาษาไทยใน Moodle ให้เป็นมาตรฐานเดียวก ันทั่วประเทศที่นี่ค่ะ

โดย Dr. Prin Singhanart -
Number of replies: 19

การแปลภาษาไทยใน Moodle นั้นไม่ง่ายเลยค่ะ คำบางคำเป็นศัพท์เทคนิค หรือศัพท์การศึกษาที่ดิฉันไม่คุ้นเคย บางครั้งแปลออกมาฟังเหมือนภาษาต่างประเทศก็มี

In reply to Dr. Prin Singhanart

ตอบ: ขอเชิญท่านผู้สนใจร่ว มกันแปลภาษาไทยใน Moodle ให้เป็นมาตรฐานเดียวก ันทั่วประเทศที่นี่ค่ ะ

โดย Suwan Pradip Na Thalang -
In reply to Dr. Prin Singhanart

ตอบ: ขอเชิญท่านผู้สนใจร่ว มกันแปลภาษาไทยใน Moodle ให้เป็นมาตรฐานเดียวก ันทั่วประเทศที่นี่ค่ ะ

โดย ¡ÃѳÂì ÈÔÇÒÃѵ¹ì -
ครับ น่าสนใจมากกครับเพราะผมเองก็เจอปัญหาหลาย ๆ อย่างเหมือนกัน น่าจะมีการตั้งมาตรฐานกลาง เพื่อให้ง่ายต่อการจัดทำคู่มือด้วย
In reply to ¡ÃѳÂì ÈÔÇÒÃѵ¹ì

โดย Kittipong Poompuang -

เห็นด้วยครับ บางคำแปลออกมาแล้วสับสนครับ

ควรช่วยกันตรวจหาคำที่เหมาะสมครับ หลายคนช่วยดีกว่าครับจะได้มีมาตรฐานดีมากขึ้นครับ

โดย Thirawatthana Kharnthong -

ยินดีให้ความร่วมมือครับ

ปล. ผมแอบแก้ไขคำว่า "คอร์ส" เป็น "รายวิชา" ไปแล้ว

เพราะฟังดูเป็นไทย ๆ ดี ครับ smile

Attachment moodle1.gif
In reply to Thirawatthana Kharnthong

โดย Patt Emmawat -

อันนี้ผมก็เห็นด้วยครับ
เพราะภาษาไทยที่ไป DL มานั้นผมเองคิดว่ายังมีการให้ความหมายผิดไปจากจุดประสงค์ของคำอยู่อย่างครับ
จนผมเองต้องมาของคุณมาแปลใหม่ไปเยอะเหมือนกันครับ
อีกอย่าง ภาษาอังกฤษที่ใช้เป็นภาษาหลักก็ยังคลุมเคลืออยู่หลายคำครับ ซึ่งผมคิดว่าคงต้องศึกษาก่อนว่าคำคำนี้ทางผู้ทำใช้แทนอะไรครับ

โดย วิชิต วงษ์ทอง -
ถ้าผมรู้วิธีแก้ และจะให้ผมแก้ส่วนไหนผมยินดีช่วย ตอนนี้ที่ผมพบและใช้อยู่คือ แบบทดสอบแบบปรนัย ตรงที่เป็น คำตอบ 1 คำตอบ 1 คำตอบ 2 คำตอบ 2.........ฯลฯ แรก ๆ ผมงงว่าทำไมต้องมี 2 ครั้งพอลองใช้ไปถึงเข้าใจว่า บรรทัด คำตอบ 1 ครั้งแรกนั่นคือตัวคำตอบปรนัย
In reply to วิชิต วงษ์ทอง

ภาษาไทย...จะไปถึงไหน กันหนอ

ส่วนนี้ได้มีการแก้ไขไปแล้วค่ะ ใน cvs

ตอบ: ภาษาไทย...จะไปถึงไหน กันหนอ

โดย Thirawatthana Kharnthong -
เรียนคุณ M. Minkowski ครับ

ผมคิดว่าความล่าช้าในการแปลภาษาไทยอาจเกิดเนื่องจากว่าแต่ละคนไม่รู้จะเริ่มต้นกันอย่างไร
ภาษาทางการเมืองเดี๋ยวนี้เค้าเรียกว่าเรายังขาด "เจ้าภาพ"

ผมพอมองเห็นทางแก้ไขอยู่สองประการ
อย่างแรกคือ ให้คุณ M. Minkowski แบ่ง file ภาษาออกแล้วมอบหมายให้เพื่อน ๆ แต่ละคนไปแปลมาก่อน
แล้วนัดวันนำกลับมารวบรวมและขัดเกลาเพื่อให้เป็นสำนวนเดียวกัน

อีกวิธีหนึ่ง (ซึ่งอาจทำได้ยากกว่า) คือให้ผู้ที่ใช้ moodle ที่ทดลองใช้ module ต่าง ๆ แล้วเห็นว่าคำไหนน่าจะแก้ไข ให้แจ้งแก้ไขกลับมา แล้วนำมาพิจารณาดูว่าจะแก้ไขคำเป็นอย่างไร

ในส่วนตัวผมเองแล้ว ผมไม่ได้ใช้ moodle ทุก module ที่กำลังใช้อยู่มี resources กับ quiz
คุณ M. Minkowski จะมอบหมายให้ผมดูในส่วนนี้ก็ได้ครับ เพียงแต่บอกชื่อ file ให้ผมทราบ เพราะหากให้ download ไป เป็น file *.tar นั้น ผมแงะออกมาไม่เป็นครับ แหะ ๆๆๆ (ถนัดแต่ unzip ครับผม)

In reply to Thirawatthana Kharnthong

ยำใหญ่ ภาษาไทย ใส่ชูรส ขอเชิญมาร่วมกันยำค่ะ

ถ้าอย่างนั้น ดิฉันของ ลิสต์ออกมาแบบนี้นคะ ภาษาที่ต้องแปลนั้น มีไฟล์ทั้งมด 36

ตอบ: ยำใหญ่ ภาษาไทย ใส่ชูรส ขอเชิญมาร่วมกันยำค่ะ

โดย Suwan Pradip Na Thalang -

คืบหน้าถึงไหนแล้วครับ คุณมิน จะให้ทำอะไรก็บอกนะครับ ยินดีช่วย

โดย Kittipong Poompuang -

เรียนคุณมินและสมาชิกครับ

ผมเห็นด้วยครับในการพัฒนาภาษาไทยร่วมกันในรุ่น 1.3.1

โดย Kiattisak Sittirach -

ดีครับจะได้เป็นแนวทางเดียวกัน...บางคำผมต้องมานั่งตีความอีกทีว่าคืออะไร

โดย ฉัตรศิริ ปิยะพิมลสิทธิ์ -
น่าสนใจมากครับ แล้วเมื่อไหร่จะแบ่งงานล่ะครับ ผมขอเลือกพวกแบบทดสอบ แบบสอบถาม แบบสำรวจ

ตอบ: ขอเชิญท่านผู้สนใจร่ว มกันแปลภาษาไทยใน Moodle ให้เป็นมาตรฐานเดียวก ันทั่วประเทศที่นี่ค่ะ

โดย ธนดล ภูสีฤทธิ์ -

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ และขอเป็นส่วนในการร่วมด้วยช่วยกันด้วยนะครับ 

ตอบ: ขอเชิญท่านผู้สนใจร่ว มกันแปลภาษาไทยใน Moodle ให้เป็นมาตรฐานเดียวก ันทั่วประเทศที่นี่ค่ะ

โดย watchara buttho -

เห็นด้วยครับ และ ยินดีให้ความช่วยเหลือครับ

In reply to watchara buttho

โดย Narudol Pechsook -
ยินดีช่วยเหลือเต็มที่เลยครับ