เปิดไฟล์ .exe ผ่าน moodle ไม่ได้จ้า

เปิดไฟล์ .exe ผ่าน moodle ไม่ได้จ้า

โดย somrudee sathiyaburanapong -
Number of replies: 5

เปิดไฟล์ .exe ผ่าน moodle ไม่ได้ upload ไฟล์ได้ แต่พอจะดูบทเรียน ก็จะมีกล่องข้อความ ถามว่า Do you want to run or save this file? พอตอบว่า run ก็จะมีกล่องข้อความถามอีกครั้งว่า Do you want to run this software? มีให้เลือก 2 คำตอบคือ run กับ don't run ไม่ว่าจะเลือกคำตอบไหน ผลลัพธ์คือนิ่ง ไม่มีอะไรเกิดขึ้น

*** ใครรู้บ้างว่าต้องไปเซ็ตค่า อะไรตรงไหนหรือเปล่า?? ช่วยบอกทีจ้า...

ขอบคุณล่วงหน้าเลยจ้า

In reply to somrudee sathiyaburanapong

ตอบ: เปิดไฟล์ .exe ผ่าน moodle ไม่ได้จ้า

โดย สมิทธ์ สุขขี -
ไฟล์ .exe รันผ่าน browser ไม่ได้หรอกครับ ต้องโหลดมาก่อนเปิดดูครับ แปลกใจ
In reply to สมิทธ์ สุขขี

Re: ตอบ: เปิดไฟล์ .exe ผ่าน moodle ไม่ได้จ้า

โดย Suphan Kaewfun -

ผมก็เช่นกัน ไม่รู้เป็นอะไร Upload มาแล้วเปิดไม่ได้ ไม่ว่าจะเป็น .ppt .doc  .xls หรือ .exe ถ้าดาวโหลด SAVE มา ก็ใช้ไฟล์ไม่ได้เลย คือไฟล์เสียไปเลย   (แต่ไฟล์ไม่เสียนะครับ สามารถเปิดไฟล์ผ่าน Bowser ได้ ) ผมใช้ Moodle Version 1.8.3++ ครับ ท่านสามารถทดลองที่ http://daemon.cmtc.ac.th/moodle/  username : user password : user

Version 1.8++ ก็เหมือนกัน แต่ก่อนก็ใช้ได้ แต่ตอนนี้ใช้ไม่ได้  อาการเหมือนกันเลย

ขอความช่ายเหลือ ด้วยครับ ขอบคุณครับ

จาก สุพรรณ  แก้วฝั้น e-Mail: suphan123@hotmail.com

In reply to Suphan Kaewfun

ตอบ: Re: ตอบ: เปิดไฟล์ .exe ผ่าน moodle ไม่ได้จ้า

โดย สมิทธ์ สุขขี -

ผมใช้ 1.9 เลยไม่เป็นครับ 1.8 ที่เคยลงไว้ก็ใช้ได้นะครับ ไม่ทราบ version หลังมีการปรับปรุงอะไร ที่ทำให้เกิดปัญหาขึ้นมา

In reply to สมิทธ์ สุขขี

Re: ตอบ: Re: ตอบ: เปิดไฟล์ .exe ผ่าน moodle ไม่ได้จ้า

โดย Suphan Kaewfun -

ผมหาจุดปัญหาเจอแล้วครับ

คือว่า ตั้งแต่เวอร์ชั่น 1.8++ ขึ้นไป ถึง 1.9 ขึ้นไป ท่านต้อง

สำหรับ ระบบ Linux

ตั้งค่าด้านล่างนี้ก่อนการ Install นะครับ

chmod 0777 moodle/

chown nobody.nobody moodle/ 

chmod -R 0777 moodledata/

chown -R nobody.nobody moodledata/ 

สำหรับ Windows XP,2003

ไม่มีปัญหาครับ  ถ้ามีปัญหาลองส่งข้อความมาอีกนะครับ  ผมจะทดลองแก้ไขดู