วรรณยุกต์ภาษาไทยทับกันหมดเป็นเพราะอะไรครับ

วรรณยุกต์ภาษาไทยทับกันหมดเป็นเพราะอะไรครับ

โดย Jeeradate Kaowkanchana -
Number of replies: 7
เว็บ www.beingpro.com/h มีปัญหาวรรณยุกต์มันทับกันหมด เ่ช่น สระอี กับไม้เอก หรือ สระอีกับไม้โท ดังรูป หรือดูในเว็บก็ได้ครับ ไม่รู้ว่าเป็นที่ Moodle setting หรือ อะไรครับ
ขอบคุณ
จีระเดช
Attachment Error.jpg
In reply to Jeeradate Kaowkanchana

Re: วรรณยุกต์ภาษาไทยทับกันหมดเป็นเพราะอะไรครับ

โดย Piriya Jennoppakarn -

ปัญหาอยู่ที่ Browser ขณะกำลังแสดงผลครับ ถ้าใช้ Browser ที่ใช้งานกับภาษาไทยได้เต็มที่ก็จะไม่มีปัญหากับสระ เช่น Internet Explorer, Firefox

นอกจากนี้ Font ที่ใช้แสดงผลก็มีส่วนครับ เพราะ Moodle หลัง ๆ จะทำงานเป็น Unicode ดังนั้นชุดตัวอักษรที่คุณเลือกใช้ก็ต้องมีส่วนของ Unicode ด้วย หากคุณเลือกใช้ชุดตัวอักษรที่ไม่มี Unicode ระบบจะเลือกชุดตัวอักษรอื่นที่สามารถแสดงภาษาไทย และเกิดปัญหากับสระได้

In reply to Piriya Jennoppakarn

Re: วรรณยุกต์ภาษาไทยทับกันหมดเป็นเพราะอะไรครับ

ขอบคุณมากครับ
ปกติผมใช้ FireFox ผมเลยลองเปิดด้วย IE รู้สึกดีขึ้น สงสัยเป็นเพราะ FireFox อย่างที่แนะนำ ส่วนเรื่อง Font นั้นผมใช้ Trebuchet เช่นเดียวกับที่เว็บนี้เช่นกัน และผมก็ใช้ FireFox ดูในเว็บนี้แต่ดูดีกว่าเว็บผมมากครับ
มีใครรู้วิธีปรับ FireFox บ้างครับ
In reply to Jeeradate Kaowkanchana

Trebuchet หรือ Verdana ก็ไม่ใช่แบบตัวอักษรภาษาไทยครับ ผมเคยอ่านงานวิจัยของ Microsoft เขาบอกว่าแบบตัวอักษรที่จะทำให้รู้สึกสบายตา อ่านง่ายจะต้องเป็นแบบตัวอักษรที่มีสัดส่วนความกว้างมากกว่าความสูง

ปกติหนังสือจะมีความสูงมากกว่าความกว้าง แบบอักษรของหนังสือจึงมีความสูงมากกว่าความกว้างตามไปด้วย ขณะที่จอคอมพิวเตอร์มีความกว้างมากกว่าความสูง แต่การออกแบบตัวหนังสือยุคแรกเกิดจากผู้ที่อยู่ในแวดวงงานพิมพ์ จึงยึดตามงานพิมพ์เป็นหลัก

แต่พอมีงานวิจัยแบบนี้เกิดขึ้น ทำให้แบบตัวอักษรของต่างประเทศเริ่มมีสัดส่วนความกว้างมากกว่าความสูง ส่วนของไทยยังไม่มีการนำไปใช้กันอย่างแพร่หลายครับ

จริง ๆ แล้วถ้าต้องการให้แสดงผลได้กับทุกเครื่องกลับต้องมองตรงกันข้ามครับ คือ ต้องไม่กำหนดตัวอักษรเลย หากเครื่องนั้นใช้ Tahoma ได้ มันก็จะแสดงเป็น Tahoma ออกมา แต่ก็มีปัญหาอีกล่ะครับ เพราะมันจะทำให้ Template หรือ Table ออกมาไม่สวย ยังไงลองดูสถิติคนเข้าเวปนะครับ ว่าส่วนใหญ่เขาใช้ Web Browser อะไร แล้วลองหาแบบตัวอักษรที่เหมาะสมกับ Browser ของผู้ใช้

In reply to Piriya Jennoppakarn

ครับผมเห็นด้วยว่าตัวอักษรกว้างอ่านง่ายกว่าตัวอักษรสูง
สำหรับเรื่องตัวอักษรในเว็บ www.beingpro.com/h นั้นผมว่ามันต้องเป็นที่เว็บ เพราะผมใช้ FireFox ดูเว็บนี้ดูปกติ แต่พอดูเว็บผมมันไม่ปกติ เรื่อง Browser จึงตัดออกไปได้ เรื่อง Font นั้นผมก็ทดลองเปลี่ยน Font ทุกๆ Font แต่ก็ไม่ดีขึ้น แต่ดูใน IE ก็พอยอมรับได้ครับ
ปกติแล้วผมจะไม่ได้เปลี่ยน Font เวลาเขียนเว็บ Moodle เองจะเลือก Trebuchet ใ้ห้

สำหรับแบบตัวอักษรมาตรฐานของ Moodle สามารถแก้ได้โดยเข้าไปที่ รูปแบบ -> HTML Editor แล้วเลือก editor font family และรายการ font list ครับ

นอกจาก Moodle แล้วยังมีอีกหลาย Module ที่นักพัฒนาช่วยกันทำแล้วลืมนึกถึงแบบตัวอักษรไป เพราะเขาเป็นคนต่างชาติ ไม่เจอปัญหาเหมือนเรา หรือบางคนก็ไม่ได้เขียนโปรแกรมให้ครอบคลุมในส่วนรูปแบบท้องถิ่น เช่น บาง Module จะอ้างอิงวันที่เป็น 30 September ซึ่งควรจะเป็น 30 กันยายน มากกว่า

ยังไงก็ช่วย ๆ กันไปอ่ะครับ ใครมีอะไรก็มาแลกเปลี่ยนกัน เดี๋ยวมันก็ดีขึ้นเอง ครั้นจะไปซื้อโปรแกรมราคาเป็นล้าน ก็ยิ่งปวดหัวมากกว่านี้อีกครับ Fix Font สุด ๆ เลย

ยอดเลย
ผมเลือก Default Font ได้แล้ว หาตั่งนาน Moodle นี่ดีจริงๆครับ
ขอบคุณมากครับ
(-/\-)

ตอบ: วรรณยุกต์ภาษาไทยทับกันหมดเป็นเพราะอะไรครับ

โดย Ekachai Singthong -
ของผมก็เป็นเหมือนกันครับ ลองแก้ไขตามกระทู้นี้ดูแล้ว ก็ยังไม่หาย มันต้องใช้ ฟอนต์ตระกูลอะไรเร๋อครับ ที่ผมเซ็ตผมใช้ Microsoft Sans Serif, Tahoma มีผู้ใด้ช่วยแก้ปัญหานี้ทีครับ