การติดตั้ง moodle 1.8.2+

การติดตั้ง moodle 1.8.2+

โดย Khaweewat Jung-in -
Number of replies: 5
ผมติดตั้ง moodle 1.8.2+ บนระบบปฏิบัติการ FreeBSD6.2 ขั้นตอนทุกอย่างผ่านหมดครับ แต่พอไปถึงขั้นตอนการสร้างฐานข้อมูล แล้วมี error ดังนี้ "Naming conflict: block admin_tree has the same title with an existing block, admin!" มีข้อผิดพลาด ไม่แน่ใจว่าต้องแก้ไขยังไงครับ ขอบคุณครับ
In reply to Khaweewat Jung-in

Re: การติดตั้ง moodle 1.8.2+

โดย Piriya Jennoppakarn -

ปัญหาเกิดจากมีข้อมูล admin_tree อยู่ในตาราง mdl_block แล้ว ซึ่งสาเหตุอาจมาจากในขั้นตอนการสร้างฐานข้อมูล คุณกด Submit 2 ครั้งโดยไม่รู้ตัว หรือกด Submit แล้วหน้าเวปมีปัญหา คุณเลยกด Submit หรือ Refresh ซ้ำอีกครั้ง

วิธีการแก้ปัญหาง่าย ๆ ก็คือ ลบฐานข้อมูลทิ้งแล้วเริ่มลงใหม่อีกครั้งครับ

In reply to Piriya Jennoppakarn

ตอบ: Re: การติดตั้ง moodle 1.8.2+

โดย chatree somkanei -

ผมลองทำตามที่คุณแนะนำแล้วแต่ทำไมไม่ผ่านครับ เป็นเหมือนเดิมทำมา 10 กว่าครั้งแล้ว

1.ลบฐานข้อมูล

2.ลบโฟล์เดอร์ moodle ใน /usr/local........../data/

3.สร้างฐานข้อมูล

4.คัดลอก moodle ลงใหม่

5.ติดตั้งผ่านเว็บ

6.ติดปัญหาเดิม

ไม่ทราบผมทำถูกต้องไหมครับ

In reply to chatree somkanei

ตอบ: Re: การติดตั้ง moodle 1.8.2+

โดย สมิทธ์ สุขขี -

ลองลง 1.8.2 สิครับ ผมลงไว้ที่ http://202.143.145.14/ ก็ใช้ได้ดีไม่มีปัญหาอะไร หรือไม่ก็ไปใช้ 1.9 เลยครับ แต่ผมใช้ centos5 นะครับ 

Re: การติดตั้ง moodle 1.8.2+

โดย Khaweewat Jung-in -
ผมก็ใช้ 1.8.2+ เวลาติดตั้งผมเลือกภาษาเป็น en ก็ผ่านฉลุยเลยนะครับ แล้วค่อยมาติดตังภาษาไทย (th) เพิ่มทีหลัง อ๋อลืมบอก ผมใช้ FreeBSD ทำ Server แล้วก็ apache2+MySQL5+PHP5

โดย chatree somkanei -

ขอถามคุณ Khaweewat ผมเอา moodle ที่สพฐ.แจกมาพร้อมกับ Linux SIS มาไว้ใน FreeBSD 6.2 ตอน login แล้วมันกลับมาหน้าหลัก เข้า Admin ไม่ได้เป็นเพราะอะไรครับ

แต่ถ้าทำใน Linux SIS5.5  ฉลุยครับ แต่ติดใจ Freebsd ช่วยแนะนำด้วยครับ อ้อ ลืมบอก ว่าติดตั้ง 1.8 ที่ดาวน์โหลดมาลงในใน FreeBSD6.2 ก็ login ไม่ผ่านครับ