มีปัญหากับ "บันทึกการใช้งานเว็บไซต์"

มีปัญหากับ "บันทึกการใช้งานเว็บไซต์"

โดย Suttisak Tantivitittapong -
Number of replies: 3
ผมได้ใช้ Moodle 1.5.4 มาเป็นแวลาประมาณ 1 ปีแล้วครับ ไม่มีปัญหาแต่ย่างไร โดยสามารถตรวจสอบการใช้งานของผู้เรียนได้จาก การดูบันทึกการใช้งานเว็บไซต์ ซึ่งโปรแกรมจะบันทึกตลอดว่าใครทำอะไรที่ไหน อย่างไร

แต่ผมเพิ่งเจอปัญหาก็วันนี้ครับ คือ อยู่ๆ บันทึกการใช้งานเว็บไซต์ ก็ไม่ทำการบันทึกอีกเลย (นิ่งไปเฉยๆ ตั้งแต่ตอนเที่ยง) ใครเข้าทำหรือแก้ไขอะไรก็ไม่มีการบันทึก ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุใดได้บ้าง และมีวิธีแก้ไขอย่างไร ช่วยแนะนำด้วยครับ

เพิ่มเติมครับ ผมใช้โปรแกรม Appserv 2.4.3 ครับ
In reply to Suttisak Tantivitittapong

Re: มีปัญหากับ "บันทึกการใช้งานเว็บไซต์"

โดย Phopthakorn Donlaponnithi -

ลองเข้าไปดูใน Log ไฟล์ในฐานข้อมูลดูสิครับว่ามีการบันทึกหรือเปล่า

เข้าไปดู Database ชื่อ moodle และคลิกที่ Table Log

In reply to Phopthakorn Donlaponnithi

Re: มีปัญหากับ "บันทึกการใช้งานเว็บไซต์"

โดย Suttisak Tantivitittapong -
ต้องขอขอบคุณคุณ Chaturon มากครับ

ผมเข้าไปดูแล้วครับ (แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจ ว่าดูอย่างไร)
รู้สึกว่าเครื่องผมจะมีไฟล์ Database ตัวนึงหายไปครับ ชื่อ mdl_log ผมจึงได้ทำการ ลง Moodle เวอร์ชั่นเดิม กับเครื่องใหม่ และได้ ทำการ Copy ไฟล์ mdl_log มาไว้ในเครื่องที่มีปัญหา ซึ่งทำให้บางรายวิชามีการบันทึกการใช้งานเว็บไซต์แล้ว แต่ในหน้าแรก ยังคงไม่มีผลการบันทึกใดๆ

รบกวนขอคำปรึกษาเพิ่มเติมด้วยนะครับ เพราะไม่อยากเริ่มทำใหม่ทั้งหมด

In reply to Phopthakorn Donlaponnithi

กลับมาแจ้งข่าวครับ ตอนนี้สามารถบันทึกการใช้งานของเว็บไซต์ ได้เป็นปกติแล้วครับ ขอบคุณ Chaturon อีกครั้งนะครับ