การกู้ข้อมูล

การกู้ข้อมูล

โดย chatchai ruangmanee -
Number of replies: 6
เรียน Moodle Guru
ผมมีปัญหาดังนี้ครับ คือเครื่อง server ที่ลงระบบ e-learning โดย ใช้moodle เกิดเสีย แต่สามารถกู้ข้อมูลที่ moodle back up เอาไว้ได้ทั้งก้อน ซึ่งมีประมาณ 90 รายวิชา แต่ไม่สามารถ นำมาติดตั้งเพื่อใช้ใหม่ได้ จึงใคร่ขอความกรุณาผู้ที่รู้ทั้งหลาย ช่วยด้วยครับ เพราะเห็นใจครูที่ได้ทำบทเรียนแล้ว ต้องเสียไปทั้งหมด ข้อมูลที่มีเป็น file back ของ moodle ครับ
ขอขอบพระคุณอย่างสูง
ฉัตรชัย เรืองมณี
วิทยาลัยอาชีวศึกษาเชียงใหม่
In reply to chatchai ruangmanee

Re: การกู้ข้อมูล

โดย Phopthakorn Donlaponnithi -
ที่บอกว่า Back up ไว้ Back up แบบไหนครับ Copy หรือว่าใช้ moodle back up แล้ว back up อะไรไว้บ้างครับ
In reply to Phopthakorn Donlaponnithi

ตอบ: Re: การกู้ข้อมูล

โดย chatchai ruangmanee -
เท่าที่ผมได้มาเจอ file ที่ำ Backup ไว้ผมเห็นเป็น file .TAR 1 file ประมาณ 2GB ผมก็ไม่แน่ใจว่าเป็นการ Backup แบบไหน พอผมแตกไฟล์มาเห็นเป็น Database เหมือนกับใน Mysql ผมเลยไม่แนใจว่าจะนำกลับคืนไปยังไงเลยทำโดยการติดตั้ง Moodle ใหม่แล้วสร้าง Database ขึ้นมาแล้ว Copy Database ที่ผมแตกมาไปไว้แทน แล้วทำการชี้ Path ใหม่ก็ขึ้นว่าติดต่อฐานข้อมูลไม่ได้
In reply to chatchai ruangmanee

Re: ตอบ: Re: การกู้ข้อมูล

โดย Phopthakorn Donlaponnithi -

อืม...แสดงว่าท่าน Backup เฉพาะ Database มาใช่หรือเปล่าครับ

เท่าที่ผมเคย backup ข้อมูลจะมีอยู่หลายส่วนครับที่ต้อง backup

1. Database (mysql)
  2. โฟลเดอร์ moodledata ข้อมูลต่าง ๆ จะอยู่ในโฟลเดอร์นี้
  3. Theme
  4. mod

ถ้ามีอยู่ครบตามนี้ก็ไม่ยากครับ แค่ Copy ไปวางเอง

ส่วนวิธีอื่นผมยังไม่เคยลองครับ

Re: ตอบ: Re: การกู้ข้อมูล

โดย Piriya Jennoppakarn -

ไฟล์ tar ก็เหมือนไฟล์ zip ครับ เดิมใน Unix จะสำรองข้อมูลไว้ใน tape backup โดยโปรแกรมที่ใช้ก็คือ tar (tape archieve) ซึ่งปัจจุบันก็ยังมีใช้อยู่หรือบางองค์กรก็ใช้ dump และ restore แทน

คำสั่ง tar จะเป็นการรวมไฟล์เข้ามาไว้ใน archieve ไฟล์เดียว เช่น ถ้าต้องการสำรองข้อมูล MySQL ใน /home/mysql/data/* ก็ใช้

tar cvf backup-mysql.tar /home/mysql/data/*

ถ้าต้องการดูว่าในไฟล์ backup-mysql.tar เก็บอะไรไว้บ้าง ก็ใช้คำสั่ง

tar tvf backup-mysql.tar

และเมื่อต้องการดึงข้อมูลออกมาใช้ ก็ใช้คำสั่ง

tar xvf backup-mysql.tar

1. อนึ่ง tar จะขยายข้อมูลตามโครงสร้าง directory ที่เก็บเอาไว้ ถ้าตอนสำรองข้อมูลใช้ /home/mysql/data เวลาขยายก็จะได้โครงสร้างนี้ด้วย แต่ถ้าตอนสำรองข้อมูลกำลังอยู่ใน /usr/mysql/data โครงสร้างจะเป็น directory ภายในแทน

เช่นเดียวกับ zip ซึ่งเราสามารถสำรองข้อมูลโดยอ้างอิง path เต็มก็ได้ หรืออ้างอิงเฉพาะ path นั้น ๆ ย่อยลงไปก็ได้

2. การใช้ tar tvf จะแสดงเจ้าของไฟล์, กลุ่ม, และสิทธิการเข้าถึง หากกู้ข้อมูลในระบบที่มีชื่อ, กลุ่ม ของเจ้าของไฟล์ไม่เหมือนกัน อาจมีผลต่อการทำงานของ MySQL ได้ ดังนั้นจึงควรตรวจสอบเรื่องนี้ด้วย ข้อความมักปรากฎใน Error Log ของ MySQL

In reply to Phopthakorn Donlaponnithi

การ back up ข้อมูล

โดย Hairanee Binwae-asae -

ตอนนี้ มี host จริงแล้วคะ สร้างฐานข้อมูลแล้ว แต่ไม่รู้ว่าต้องเอาก้อนที่จะ import เข้ามานั้น ทำยังไง จาก local host ใครรู้ช่วย ทีคะ

Re: การกู้ข้อมูล

โดย thiwakorn tangon -
ในไฟล์ .TAR เมื่อแตกออกมาแล้วมีไฟล์อะไรบ้างครับ ถ้ามีแต่พวก .MYI , .MYD ก็อาจไม่เพียงพอที่จะนำกลับมาใช้งานนะครับ
คงต้องมีห้อง moodledata มาด้วยครับ เพราะไฟล์งานจะถูกจัดเก็บอยู่ที่ห้องนั้น