error ช่วยหน่อยคะ

error ช่วยหน่อยคะ

โดย ad min -
Number of replies: 5

login ไม่ได้ ขึ้น error  แบบนี้ค่ะ

[ENROL_DB] Could not make a connection

รบกวนผู้รู้ช่วยหน่อยนะค่ะ

In reply to ad min

ตอบ: error ช่วยหน่อยคะ

ขอบคุณค่ะแต่อยากรู้วิธีแก้ไขนะค่ะเพราะตอนนี้เข้าไม่ได้เลย

โดย Apichai R. -

น่าจะเกิดจากการที่ไฟล์ไม่สามารถเชื่อมต่อกับฐานข้อมูลได้ ลองตรวจสอบไฟล์ Config.php ดูนะครับว่า ค่าที่กรอกไว้นั้นเปลี่ยนแปลงไปหรือเปล่า ไม่ว่าจะเป็น DBName, DB username และ DB Password เพราะสิ่งที่เราต้องกรอกก็มีแค่นี้ Code ตัวอื่นๆ เราแทบไม่ได้ยุ่งเลย ลองดูนะครับ ถ้ายังไม่ได้จะหาทางต่อไปครับ

In reply to Apichai R.

ดูหมดแล้วค่ะก็ถูกต้องหมดเลย  และระบบใช้งานมาตั้งนานแล้วเพิ่งจะมามีปัญหาและไม่มีใครเข้าไปแก้ไขเลย  จึงไม่รู้ว่าเกิดปัญหาได้ยังงัย  ช่วยด้วยนะคะ  ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Re: error ช่วยหน่อยคะ

โดย Piriya Jennoppakarn -

1. นอกจาก Moodle แล้ว มีระบบอื่นที่ใช้งาน Database Server เดี่ยวกับ Moodle ไหมครับ
  1.1 ถ้ามี ไม่ทราบว่าระบบเหล่านั้นสามารถทำงานเป็นปกติไหมครับ

2. ลอง Restart Server หรือยังครับ