ใครใช้ Moodle แล้วช้าบ้างครับ

ใครใช้ Moodle แล้วช้าบ้างครับ

โดย Phopthakorn Donlaponnithi -
Number of replies: 3

สวัสดีครับชาว Moodle ทุกคน

ผมทำ Moodle ให้โรงเรียนมาประมาณ 1 ปีกว่าแล้ว แรก ๆ ก็เจอปัญหานิดหน่อยแต่ก็แก้ไขได้ ส่วนเรื่องความเร็วยิ่งไม่มีปัญหา เพราะผมติดตั้งลงที่ Server ของโรงเรียน แต่พอมาระยะหลังปัญหาเริ่มเกิดขึ้น ก็คือ Server ล่มบ่อย นักเรียนเข้าจากที่บ้านไม่ได้ ผมก็เลยตัดสินใจย้าย Moodle ไปฝากไว้กับ www.siaminterhost.com แล้วทำการเซตระบบใหม่อีกครั้งใช้เวลาประมาณเดือนกว่าก็เริ่มใช้งานได้ แต่ก็เจอปัญหาเรื่องความเร็วในการเข้าใช้งานครับ กว่าจะเข้าได้ช้ามาก ๆ เลย

ข้อมูลเบื้องต้นนะครับ

1. Speed ของเน็ตที่โรงเรียนวิ่งที่ 2 MB
  2. จำนวนเครื่องที่ใช้พร้อมกันก็ประมาณ 80-100 เครื่อง บางทีก็ประมาณ 150 เครื่อง (รวมถึงเครื่องที่ใช้ Moodle ด้วย)
  3. ผมสังเกตเวลาที่เข้า Moodle พร้อมกันประมาณ 120 เครื่อง มันจะทำงานได้ช้ามาก หรือบางทีก็หลุดไปเลย
  4. ช่วงเวลานั้นผมก็ลองเข้าเว็บอื่นด้วย มันก็ไม่ช้าจนเกินไปนะ
  5. อีกประการหนึ่ง ผมลองเข้าจากที่อื่นก็ไม่ช้านะ

ผมอยากทราบว่าสมาชิกท่านใดที่มีปัญหาแบบผมบ้าง แล้วท่านแก้ปัญหานั้นได้อย่างไรครับ รบกวนตอบด้วยนะครับ ตอนนี้กำลังปวดหัวมากครับ

ขอบคุณครับ

บอย เชียงใหม่

www.mc-elearning.com

In reply to Phopthakorn Donlaponnithi

ตอบ: ใครใช้ Moodle แล้วช้าบ้างครับ

โดย yongyout tongchaleon -

มันธรรมดาครับ บริโภคอาหารไปนาน ๆ หลายวันหลายปี ก็เริ่มอ้วนเรื่อย ๆ ปลงซะ

วิธีแก้ของผม คือ แจก database ของใครของมัน (ครูนะครับ) โดยให้ครูเขาทำเว็บไซต์

ส่วนตัวพร้อม โดยใช้ moodle นี่หละ  ส่วน webmaster  ก็ทำ Link ให้เขา  หรือคิดเห็นเป็นอย่างไรครับ...

In reply to Phopthakorn Donlaponnithi

Re: ใครใช้ Moodle แล้วช้าบ้างครับ

โดย Piriya Jennoppakarn -

จากข้อ 3 แสดงให้เห็นว่า Server น่าจะไม่สามารถรองรับการเข้าใช้งานพร้อมกัน 120 คนได้ครับ ผมคิดว่าปัญหาน่าจะมาจาก Database เนื่องจาก Moodle เก็บข้อมูลทุกอย่างลง Database หมดเลย เช่น ข้อมูลวิชา, ข้อมูลการเข้าใช้งาน, ข้อมูลคะแนน

คำแนะนำเบื้องต้นก็คงจะให้ตรวจสอบประสิทธิภาพของระบบโดยเข้าไปในส่วนของ Administrator แล้วดู Performance ครับ ระบบจะแสดงข้อมูลว่ามีการ Query กี่ครั้ง, มีการเรียกไฟล์เข้ามาประมวลผลเท่าไหร่, มีการใช้งาน Cache อย่างไร, ตลอดจนใช้เวลาประมวลผลทั้งหน้าเท่าไหร่

หากพบว่าใช้เวลาประมวลผลนานเกินไป ก็อาจช่วยลดภาระของ Database โดยเริ่มจากตารางที่ไม่สำคัญก่อน เช่น Log การเข้าใช้งาน เพราะเมื่อมีการ click ไม่ว่าจะเกิดจากใครก็ตาม ระบบจะบันทึกเอาไว้ คุณอาจ Export ออกมาจาก Database ไปเก็บไว้ในเครื่องที่โรงเรียน หากต้องการเมื่อไหร่ค่อย Import เข้ามาใช้งานได้

นอกจากนี้ตารางข้อมูลอื่น ๆ ก็คงจะต้องพิจารณาตามความเหมาะสมของโรงเรียน เช่น ตารางผู้ใช้, ตารางหลักสูตร, ตารางข้อสอบ, ตารางคะแนน, ตารางสารานุกรม

ส่วนข้อ 4,5 คงต้องลองเข้าภายใต้สถานะการเดียวกัน เช่น ขณะนั้นมีคนเข้าพร้อมกัน 80-100 เครื่อง แล้วลองเข้าจากโรงเรียนและที่อื่น แต่ถ้าวันจันทร์-ศุกร์ลองเข้าจากโรงเรียน แลัวเสาร์-อาทิตย์ไปเข้าจากที่อื่น ก็จะไม่ได้เป็นการทดสอบภายใต้สถานะการเดียวกันครับ

ตอบ: ใครใช้ Moodle แล้วช้าบ้างครับ

โดย mk ser -
เคยมีปัญหาครับ...แก้ปัญหาโดย
เพิ่ม bandwidth ให้สัมพันธ์กับไซต์เราอ่ะครับ