moodle 1.8 เข้าใช้ผ่าน Intranet ไม่ได้เลย

moodle 1.8 เข้าใช้ผ่าน Intranet ไม่ได้เลย

โดย Nathakan Laplertsakul -
Number of replies: 2
รบกวนทุกท่านช่วยแก้ปัญหาด้วยค่ะ เนื่องจากติดตั้งไว้ภายในเครื่องๆ หนึ่งในระบบ LAN โดยเครื่องนี้จะสามารถเปิดดูได้ตามปกติ แต่เครื่องลูกข่ายในวง LAN ไม่สามารถเข้าใช้งานได้เลย โดยเข้าผ่าน http://ipของเครื่องที่ติดตั้ง/moodle/   รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ 
In reply to Nathakan Laplertsakul

Re: moodle 1.8 เข้าใช้ผ่าน Intranet ไม่ได้เลย

โดย สรวง ศรีแก้วทุม -

เท่าที่เข้าใจจากกระทู้ที่ถาม อยากให้ตรวจสอบ 2 ประเด็น คือ

1. เครื่องอื่นที่เรียกไปยังเครื่องที่ติดตั้ง moodle ได้กำหนดเลข IP ไหม และเป็นวงเดียวกันหรือไม่
  2. ถ้าข้อ 1 ถูกต้อง ลองตรวจสอบระบบเครือข่ายดู อาจโดยการ ping จากเครื่องอื่นเข้าหาเครื่องที่ติดตั้ง moodle ถ้า ping เจอแสดงว่าระบบเครือข่ายดี

หาก 2 ข้อนี้ไม่มีปัญหาก็น่าจะใช้งานได้แล้ว

In reply to Nathakan Laplertsakul

ตอบ: moodle 1.8 เข้าใช้ผ่าน Intranet ไม่ได้เลย

โดย เศกสรร โพธิ์ศรี -
สวัสดีครับ
    ผมขอแนะนำว่าให้แก้Configในตัวเครื่องที่เป็น Saver ก่อนนะครับ แก้จาก localhost เป็น IP ก่อน แล้วให้เครื่องลูกลองเรียกเข้าดูนะครับ น่าจะได้ ผมแนบวิธีการแก้ไขค่ามาด้วยครับ