Các bác giúp em với

Các bác giúp em với

Bởi Trung Tran -
Số lượng các câu trả lời: 3

Ra trường, thất nghiệp, thấy internet có nhiều đất cho mình dụng võ, thôi thì lại ăn bám các cụ, nghiên cứu thêm về internet.

Trong thời gian qua, tôi có chú ý đến chú moodle, thấy quá hay cho ý tưởng phát triển giáo dục cộng đồng, tôi cũng rất đam mê về giáo dục nên thấy thế.

Hiện nay tôi đang triển khai một website viết dùng moodle, chính xác là mấy ông bạn cũ dựng nên cho tôi dùng thử, chứ thực chất tôi cung không biết mấy về lĩnh vực này. Đáng tiếc là sau khi các bạn dựng cho, họ lại bận công tác trong các đơn vị của họ nên họ không có nhiều thời gian để chỉ cho tôi biết cách dùng như thế nào, với lại lĩnh vực này cũng không nhiều người biết (trong đó bạn tôi cũng chỉ biết sơ sơ, nếu cần bảo tôi cái gì thì họ lại về xem lại). Nên tôi muốn qua diễn đàn này được trao đổi với các bậc tiền bối trong cộng đồng moodle, tôi xin có một số câu hỏi.

1. Tôi muốn tạo một ngân hàng đề thi trên website, có những cách nào để làm việc đó, và trong các cách đó cách nào thuận tiện nhất trong điều kiện tôi có thể online 24/24.

2. Việc đưa công thức lên nội dung website có những cách nào? phải tích hợp ra sao các công cụ đó?

Xin có hai tâm sự thắc mắc vậy gửi đến cộng đồng moodle Việt Nam, mong được thêm nhiều kiến thức về lĩnh vực này.

Xin chân thành cảm ơn các thành viên

Để phản hồi tới Trung Tran

Re: Các bác giúp em với

Bởi Vu Hung -

1. Moodle có module quiz khá mạnh, anh có thể ứng dụng cho thi online như một số site ở Việt nam đang làm (như Học nữa, học mãi chẳng hạn).

2.Ý anh nói là công thức toán học hay các môn khác. Anh có thể dùng LaTeX để gõ công thức toán học và Moodle sẽ filter thành các ảnh tương ứng nhúng vào trong các trang Web.

Để phản hồi tới Vu Hung

Bởi Trung Tran -
Cảm ơn anh VH đã trả lời thắc mắc của em, hiện nay em đã dùng được quiz để đưa câu hỏi lên, nhưng khi gặp các công thức toán học em vấn không thể làm được. Anh có nói dùng LateX em đã tìm hiểu nhưng thực sự đến lúc này em vẫn không hiểu làm thế nào để nhúng được LateX như anh nói, anh có thể chỉ rõ hơn được không, nếu trên diễn đàn có rồi thì anh cũng có thể chỉ cho em chỗ đó, em có tìm nhưng không thấy!
Để phản hồi tới Trung Tran

Bởi Vu Hung -

Chào em,

Trước mắt, em phải enable bộ lọc toán học trong Moodle. Sau đó, em search trong diễn đàn Moodle VN với từ khóa LateX để tìm những bài hướng dẫn cài đặt (có khá nhiều đó). Tiếp theo muốn thử em nên học cách gõ công thức toán học theo LaTeX. Cũng không phức tạp lắm đâu.