มีปัญหาการเปิดไฟล์ .csv ใน unired

มีปัญหาการเปิดไฟล์ .csv ใน unired

โดย อนุสรณ์ จันทสุข -
Number of replies: 2
ผมได้สร้างข้อมูลนักเีรียน(ป4 สมัครเองยังไม่เป็นครับ จำนวน 450 คน) เป็น csv เอามาเปิดที่ unired ตัวอักษรไทยมันเป็นขยะไปหมดเลย มีวิธีไหนช่วยผมได้ไหม นักเรียนเยอะครับ ทำที่ละคนเสียเวลามากเลยครับ ช่วยด้วยครับ ตายดีกว่า
In reply to อนุสรณ์ จันทสุข

ตอบ: มีปัญหาการเปิดไฟล์ .csv ใน unired

โดย สราญ ตันศิรินาถกุล -
ให้ Copy มาวางใน Unired
ถ้ายังอ่านไม่ได้ ให้สังเกตที่ status bar ด้านล่าง
ให้ดับเบิลคลิกที่รหัสที่ปรากฏ จะได้ไดอะล็อกบ็อกซ์ Properties ขึ้นมา
เปลี่ยน Charset ให้เป็น UTF-8 ภาษาไทยก็จะอ่านได้ และนำเข้า moodle ได้ครับ

ขอให้โชคดีครับ
Attachment unired.jpg
In reply to สราญ ตันศิรินาถกุล

ตอบ: มีปัญหาการเปิดไฟล์ .csv ใน unired

โดย อนุสรณ์ จันทสุข -
ขอบคุณครับท่านจอมยุทธ ผมมัวแต่ไปหาวิธีนั้นวิธีนี้ ลืม copy ดู ฮา ฮา แลบลิ้น