Thay đổi layout trong moodle

Thay đổi layout trong moodle

Bởi Vinh Quang Nguyen -
Số lượng các câu trả lời: 12
Có ai biết thay đổi giao diện (layout) của moodle không chỉ giúp em với.
Các anh check trang web http://www.lifealign.com/catalog/course_catalog.php và gợi ý cho em làm sao để thay đổi giao diện tương tự như trang này với.

Trung bình điểm đánh giá: -
Để phản hồi tới Vinh Quang Nguyen

Trả lời: Thay đổi layout trong moodle

Bởi Vu Hung -
Muốn vậy em phải có kiến thức tốt về theme của Moodle, sau đó dựa trên màu sắc và kích thước và màu sắc mà chỉnh sửa lại cho phù hợp.

Em có thể bắt đầu với giao diện 800*600 như của Playpen (http://playpen.monte.nsw.edu.au/) (download ở phần them của Moodle) để sửa.
Để phản hồi tới Vu Hung

Bởi Vinh Quang Nguyen -

Cảm ơn A.Hùng nhe.

Cho em hỏi thêm, trong theme của moodle nếu mình muốn chỉnh sửa layout thì bắt đầu từ đâu hả anh?

Để phản hồi tới Vinh Quang Nguyen

Bởi Vu Hung -
Để phản hồi tới Vu Hung

Re: Trả lời: Thay đổi layout trong moodle

Bởi Hoan Nguyen -
Thế này thì dẹp luôn cái forum này đi được rồi!
Để phản hồi tới Hoan Nguyen

Bởi Đinh Lư Giang -
Chào bạn Hoan Nguyen. Sao bạn lại nói như vậy? Bạn Vinh Nguyen Quang hỏi "bắt đầu từ đâu" thì câu trả lời của anh Hùng là hoàn toàn phù hợp. Đây là nơi mọi người giúp nhau một cách tự nguyện nhằm phát triển Moodle. Những thành viên nào không thích thì không cần vào. Diễn đàn này trên thực tế đã giúp rất nhiều bạn từ không biết gì về Moodle trở thành những người am hiểu mà đóng góp cho e-learning Việt Nam. Mong bạn thận trọng hơn khi viết !!!
Giang
Để phản hồi tới Đinh Lư Giang

Bởi Hoan Nguyen -

Chào bạn, Dinh Lu Giang

Tôi không phản đối forum là nơi trao đổi, giúp nhau, chia sẻ kinh nghiệm. Tất nhiên, mọi chuyện hay ho thì nó phải đúng nghĩa. Tôi cực ghét kiểu tự coi trọng mình hơn người khác, nói như là đúng rồi ấy. Việc phải hỏi trong forum không có nghĩa là chưa đọc gì đã hỏi. Hơn nữa việc trả lời phải gắn theo trách nhiệm của những gì đã trả lời. Ko nên quẳng hòn đá vào giữa cuộc họp, muốn vào đầu thằng nào thì vào, thằng nào muốn hiểu sao thì hiểu.

Hiển nhiên khi người ta ko thích thì người ta sẽ tự ko vào, ko sử dụng và ko quan trọng! :D Tôi hoàn toàn nhận thức được là mình nói gì bạn ạ, và ko phải tự nhiên mà tôi lại bảo dẹp đi. Nghĩ mà xem!

@Vu Hung: Có thể bạn tự ái, nhưng nếu vẫn như thế này thì dẹp thật đi bạn ạ.

Thân!

Bởi Vu Hung -
Cảm ơn bạn Hoan Nguyen đã góp ý kiến,
Tôi có một số điều muốn bàn thêm:

1. Theo bạn thì phải trả lời như thế nào để được gọi là "đầy đủ" và đúng nghĩa trong câu hỏi này? Bạn có thể đưa ra gợi ý hay không?

2. Bạn cũng nên để ý rằng nhờ việc xây dựng cộng đồng Moodle Việt Nam mà rất nhiều trường đã tự tin và triển khai Moodle, bạn có thể tham khảo danh sách các trường đã dùng Moodle. Trước đó, thì khái niệm hệ thống học tập trực tuyến còn rất mới mẻ. Hơn nữa, việc chọn và dùng đúng mã nguồn mở đã tiết kiệm chi phí khá nhiều cho các trường. Rất nhiều trường đại học lớn ở Việt Nam đã thử nghiệm hoặc dùng thật Moodle.

3. Đây là cộng đồng mở, việc duy trì nó cũng giúp ích khá nhiều thành viên, tiếc là quá ít người tâm huyết dành thời gian để trả lời (chỉ có vài người như bạn thấy). Nếu bạn và những người khác thật sự có nhiệt huyết và kiến thức hỗ trợ mọi người tốt hơn tôi, tôi rất sẵn sàng nhường quyền điều hành cho bạn và những người khác. Cuối cùng là vì lợi ích chung, còn chuyện tự ái cá nhân chỉ là vấn đề nhỏ thôi.

4. Có thể không phải mọi câu trả lời của tôi đều tốt nhưng có khá nhiều câu trả lời của tôi đã giúp ích nhiều cho các thành viên trong cộng đồng. Muốn chứng thực bạn có thể đọc các topic trong các diễn đàn.

Mong sớm nhận được ý kiến của bạn.

Peace!
Vũ Hùng

Để phản hồi tới Vu Hung

Bởi Hoan Nguyen -

Chào bạn,

Rất vui vì bạn cũng khá "open mind"!

Tôi cũng là người tự biết là gà, newbie trong cộng đồng này, song làm việc bao giờ cũng cần có những nguyên tắc trước đã. Right?

Mạn phép đc bàn một số vấn đề mà bạn nêu ra.

1. Nếu bạn thực sự ko hiểu là câu trả lời của bạn đã thực sự hữu ích với câu hỏi của người hỏi chưa (cụ thể là trong câu hỏi ở topic này!) thì thật là ...(khó nói nhỉ). Nếu đúng thực sự ko hiểu thì những gì tôi nói là đúng, chính xác. Và tôi giữ nguyên quan điểm ko nên trả lời theo kiểu quẳng ra đó, thằng nào muốn hiểu thì hiểu. Một newbie cần có những Tutor hơn là những referred link mang đầy tính học thuật. Bạn hiểu chứ?

2. Cái này thì bạn nhầm lẫn thực sự (trong lý thuyết về Human người ta gọi là hiệu ứng Vầng hào quang). Việc các tổ chức xây dựng hệ thống học tập trực tuyến là xuất phát từ nhu cầu của họ, ko phải là vì có cộng đồng Moodle nên họ tự tin làm được. Việc thành viên xây dựng hệ thống của các tổ chức này tham gia vào cộng đồng Moodle là để chia sẻ kinh nghiệm, học hỏi kinh nghiệm trong quá trình xây dựng hệ thống học tập trực tuyến sử dụng mã nguồn Moodle. Cái này mong bạn hiểu và phân biệt rõ.

3. Trong bất kỳ cộng đồng nào(kể cả Mở hay Đóng), tất cả mọi hoạt động là vì lợi ích của thành viên. Việc ai điều hành ko quan trọng (đã bảo là ko tự ái rồi mà vẫn đòi từ chức), điều quan trọng là phải mang lại đc lợi ích cho các thành viên tham gia.

4. Cái này thì tùy bạn nghĩ thôi! Trong phạm vi của topic này, như bạn thấy, nếu người hỏi thỏa mãn được mục đích câu hỏi thì sẽ ko hỏi tiếp những câu cùng mục đích nhưng với hình thức khác bạn ạ. Tiếng Việt thì chỉ có "Cám ơn", nhưng tiếng Anh thì có "Thanks" và "Thanks anyway" !

Vài lời với bạn.

Thân!

Bởi Vu Hung -
Tại sao bạn cho là như vậy? Theo bạn chúng ta nên làm thế nào cho tốt hơn?
Để phản hồi tới Vu Hung

Bởi Ngoc Khoa -

cười các bạn đã lạc đề rồi, đề nghị stop here và quay lại chủ đề ban đầu ở trên héng.

Để phản hồi tới Ngoc Khoa

Trả lời: Re: Trả lời: Thay đổi layout trong moodle

Bởi Hoàng Văn Đạt -
Chào các bạn.
trong mục này người hỏi đang hỏi phải thây đổi các vị trí trong theme như thế nào cơ mào?
Vậy bạn nào có thể cho xin chut kinh nghiệm đi.
tu vào lục tung cả cái theme đó lên rồi mà không biets vào chổ nào để thây
đọc trong tài liệu bạ Hung chr rồi mà cũng chẵng thay được, không biết là còn sai cái gì nữa
mong tất cả chúng ta hãy cung tay đóng góp xây dựng cho nó tôt.
thanks for.......