ติดตั้ง moodle 1.5.2 ลงบน Server Linux ไม่ได้อะครับ

ติดตั้ง moodle 1.5.2 ลงบน Server Linux ไม่ได้อะครับ

โดย song song -
Number of replies: 4

ขอรบกวนหน่อยครับ

คือว่าผมได้ลองติดตั้ง moodle ลงบน server  อะครับ แต่มีปัญหา มันขึ้นแบบนี้ครับ

11 

เป็นเพราะอะไรหรือครับ

และผมควรจะแก้ใขแบบไหน ถึงจะสามารถ Install ได้ครับ

เครื่อง server เป็น Linux แต่ version ไหนผมไม่ทราบครับ

คือผมขอพื้นที่มาจาก โรงเรียนเพื่อมาทำ Project ครับ

In reply to song song

ตอบ: ติดตั้ง moodle 1.5.2 ลงบน Server Linux ไม่ได้อะครับ

โดย ศรากร บุญปถัมภ์ -
ติดตั้ง phpmyadmin หรือยังครับ และอย่าลืมต้องสร้างห้อง moodledata ด้วยนะครับ
In reply to song song

ตอบ: ติดตั้ง moodle 1.5.2 ลงบน Server Linux ไม่ได้อะครับ

โดย yongyout tongchaleon -

คอมพิวเตอร์เขาเขียนโปรแกรมไว้ให้อ่านแล้ว เวลาเกิดการผิดพลาดมันจะฟ้องฃ

อ่าน แปล คำฟ้องให้ดี ๆ แล้วจะพบความสว่างครับ  ที่เห็นมันแปลออกมาว่า

มันติดต่อฐานข้อมูลไม่ได้ มันก็น่าจะมาจาก

1. มีการสร้างฐานข้อมูลไว้หรือยัง

2. host ถูกหรือไม่ ปกติจะเป็น localhost

3. database  ชื่ออะไร  password ตั้งไว้อย่างไร (อาจจะไม่มีแล้วแต่ตัวเองจะกำหนด)

เท่านี้แหลครับท่าน...........