cung cấp khoá cho học viên

cung cấp khoá cho học viên

Bởi java nga -
Số lượng các câu trả lời: 26
Chào anh Hùng và mọi người.

Em muốn tổ chức một lớp học theo kiểu đào tạo chính qui. làm thế nào để cung cấp khoá cho từng học viên? Em chỉ thấy chỉ có khoá cho môn học thôi.

Trung bình điểm đánh giá: -
Để phản hồi tới java nga

Trả lời: cung cấp khoá cho học viên

Bởi Đinh Lư Giang -

Moodle không có chức năng tạo từng khoá (key)khoá cho từng học viên, mà theo tôi, chức năng này cũng không dùng để làm gì cả. Bạn có thể cho học viên đăng ký, và username có thể là mã số sinh viên

Để phản hồi tới Đinh Lư Giang

Bởi java nga -
Chào anh Giang và mọi ngứời!

- Em thấy bất cứ học viên nào được thêm vào ( em chưa cài mail server) đều có thể vào được môn học mình tạo ra. Em muốn chỉ cho phép một số người vào thôi thì làm sao?
- Ở một số trang mình có thể tạo được tài khoản, và chỉ vào được một số môn còn một số môn học thì phải có khoá, cách làm như thế nào?

Ý của em hỏi khoá riêng là như thế, giúp em với nhé. Em cảm ơn.
Để phản hồi tới java nga

Bởi Đinh Lư Giang -
Nga thân mến,
(1) Em cần phải cài enrolment key cho những khoá học em muốn giới hạn số người vào. Enrolment key giống như password để làm khoá học vậy. Cách làn như sau:
- Em vào khoá học, ở phần Quản lý (Adminstration), chọn Các thiết lập (Settings)
- Em chọn các phần sau:
a. Khách truy cập --> không cho phép khách vào
b. Khoá truy cập : gõ vào password mà em muốn cài cho khoá học
Sau đó save vào là xong.

Khi đó, nếu ai muốn vào khoá học này thì phải có khoá truy cập. Em tạo một nhóm (group) những ngừơi em muốn cho phép và gửi khoá truy cập cho họ. Xong

Câu này anh chưa hiếu ý em: "Ở một số trang mình có thể tạo được tài khoản, và chỉ vào được một số môn còn một số môn học thì phải có khoá, cách làm như thế nào?"

Bởi java nga -
Cảm ơn anh Giang.

- Em cũng đã làm như anh nói rồi. Nhưng khoá môn học là chung, nếu người ngoài nhóm biết khoá thì vẫn vào được mà.
- Em muốn bỏ mục " Tạo tài khoản mới " lúc đăng nhập vào site thì làm thế nào?
- Anh có thể chia sẽ em kinh nghiệm tạo một web site theo kiểu đào tạo chính qui với. ( Chỉ cho phép sinh viên trong trường đăng nhập).
Để phản hồi tới java nga

Bởi Vu Hung -
Em phải thay bằng chế độ chứng thực bằng tay thì sẽ không còn chế độ đăng kí account tự do. Khi đó em muốn cho ai vào thì họ phải được phép của em. Em nhập người dùng vào thông qua các database bên ngoài hoặc LDAP hoặc qua file.
Để phản hồi tới Vu Hung

Bởi java nga -
Cảm ơn anh Hùng!
Cho em hỏi thêm. Trong một số web site đào tạo của các trường. Mình có thể tạo được tài khoản, nhưng muốn vào một số môn thì cần có khoá. Như vậy nếu biết được khoá thì vẫn có thể vào được phải không?
Để phản hồi tới java nga

Bởi Vu Hung -
Tất nhiên là sau khi cấp khóa cho các học viên em có thể đổi thành khóa khác mà chỉ mình em biết khi đó những học viên đã enrol vào lớp học vẫn enrol vào bình thường còn những học viên ở các lớp khác không vào được. Anh nghĩ là giải quyết được vấn đề của em.
Để phản hồi tới Vu Hung

Bởi Võ Trọng Trí -
Theo em thì , cứ tạo một khoá truy cập duy nhất .Còn kết nạp ngưòi nào thì ta dùng bằng tay từ danh sách các học viên của trang web .Khi đ ó học viên chỉ cần vào thẳng mà không cần nhập khoá nữa !
Để phản hồi tới Vu Hung

Bởi nguyen sam -
Anh Hùng à!

Làm sao để tạo tài khoản mới ngay trên localhost (chứng thực bằng email)?Nếu cài thêm mail server thì cài chương trình nào dễ sử dụng nhất để demo trên localhost thôi?
Để phản hồi tới nguyen sam

Bởi Vu Hung -
Nếu tạo tài khoản trên localhost thì em dùng quyền admin để tạo hoặc upload qua file lên là nhanh nhất.
Để phản hồi tới Vu Hung

Bởi nguyen sam -
Vâng, đấy là quyền Admin. Em muốn thử làm học viên để tự tạo tài khoản đăng nhập. Để làm việc đó nhanh thì mình có cần thiết cài thêm mail server không anh?Em đã cài Mdaemon rồi, nhưng chưa biết sử dụng, ko biết có chương trình nào dễ dùng hơn không.
Để phản hồi tới nguyen sam

Bởi Vu Hung -
Em chỉ cần cài thêm SMTP service cho hệ điều hành mà em dùng. Với Windows em vào phần Add/Remove Program chọn tiếp Add components để cài thêm dịch vụ này nếu cần.
Để phản hồi tới java nga

Bởi Đinh Lư Giang -

Nếu Nga muốn chỉ cho SV trong trường đăng nhập, thì khống chết theo các cách sau:"

1. Hệ thống email nếu em cho mỗi SV một email từ domain của em

2. Dùng .htaccess khống chế IP

3. Dùng hệ thống khống chế IP của Moodle

4. Viết thêm một phần code trong phần đăng ký để không cho phép người đăng ký ngoài hình thức mã số SV.

5. Đóng chức năng tạo tài khoản tự động chứng thực qua email và upload danh sách SV lên bằng tay.

Bởi Tran Hoai Nam -

Chào anh Giang,

Mình cũng đang muốn hạn chế truy cập vào Moodle thông qua IP

Cụ thể mình muốn chỉ các máy có địa chỉ trong dải địa chỉ từ

192.168.13.xxx đến 192.168.13.yyy là truy cập được thôi (như phần 3. anh đã đề cập ở trên)

Anh có thể nói rõ hơn chức năng này ở phần nào, thiết lập thế nào được không.

Bởi Võ Trọng Trí -
Hình như Moodle chỉ có thể dành cho các cua học miễn phí ! .Vì như anh nói đấy , ai biết khoá truy cập cũng vào được , và ai cũng đăng kí được , mà khoá truy cập chỉ có 1 dùng chung .
Có lẽ muốn thu phí chẳng hạn , thì phải chọn hình thức xác thực từ bên ngoài , hay từ văn bản đưa lên .Anh Giang cho ý kiến !?
Để phản hồi tới Võ Trọng Trí

Bởi Đinh Lư Giang -
Muốn thu phí, em phải kích hoạt các hình thức thu phí. Trang của anh trong tháng 2 sẽ tiến hành thu phí cho khoá học Tiếng Việt thương mại. Có nhiều cách để em có thể thu phí, nhưng đối với Việt Nam, những cách này hơi khó, vì em phải có thẻ tín dụng. Nếu có thể tín dụng, em có thể dùng Paypal.com, Authorize.net. Bên anh đang làm dịch vụ Paypal cho nhiều đơn vị muốn thanh toán qua Paypal.com. Ở Việt Nam, cách tốt nhất có thể là chuyển ATM, sau đó nhận mã số và gửi mã số đó cho trang của em, rồi em phải đưa họ vào bằng tay thôi.

Nếu em thật sự cần sử dụng Paypal, thì có thể vào Administration > Courses> Enrolment. Chọn kích hoạt Paypal.com. Sau đó , xác định chi phí khoá học ở Settings của khoá học. Anh đã làm thử với Paypal thật, và Moodle tự động chạy rất hay và tiện.
Để phản hồi tới Võ Trọng Trí

Bởi Vu Hung -
Đúng như anh Giang nói, Moodle cũng hỗ trợ thu tiền qua PayPal. Nguồn người dùng của hệ thống có thể nhập vào như Trí nói.
Để phản hồi tới Vu Hung

Bởi N VT -
Thông qua chủ đề này cho em hỏi, hình như chức năng nhóm trong Moodle chẳng có hiệu quả là mấy, vì nó chưa giải quuết được các vấn đề chính, ví dụ như một hoạt động mà giáo viên chỉ muốn cho một nhóm nào đó trong lớp học tham gia còn các ngừơi khác hay nhóm khác thì không vào được (ví dụ cụ thể là ta tạo ra mỗi đề thi cho mỗi nhóm, như vậy thì nhóm nào làm đề nhóm đó thôi) . Mong anh Húng và anh Giang cho ý kiến , em Cảm ơn !
Để phản hồi tới N VT

Bởi Đinh Lư Giang -
Chắc anh Hùng sẽ có ý kliến hay hơn. Tôi chỉ nhận thấy là quan sát của bạn rất đúng. Các nhóm đề thi khác nhau chỉ có thể khống chề cho các nhóm khác nhau thông qua key thôi. Mà nhiều key thì hơi phức tạp, lại phải lo đến chuyện bảo mật.

Bởi Nguyễn Văn Minh -
Em xin hỏi thêm chút!
Em đã tạo khóa học và chỉ cho phép những học viên do mình khai báo mới được đăng nhập. Khi đó những học viên không được quyền thì khi vào khóa học sẽ nhận được một thông báo "Không thể vào khóa học vào thời điểm hiện tại"
Như vậy em muốn khi không phải là học viên đăng nhập vào khóa học đó sẽ xuất hiện một trang thông tin phản hồi "Bạn không được quyền tham gia vào khóa học này" và các thông tin hướng dẫn các tham gia... thì làm thế nào?
Để phản hồi tới Nguyễn Văn Minh

Bởi Vu Hung -
Đơn giản thôi, bạn chỉ học cách Việt hóa Moodle và tìm đúng xâu để thay thế. Theo mình đoán thì xâu đó nằm trong file moodle.php. Bạn nên kiểm tra lại cho chắc.
Để phản hồi tới Vu Hung

Re: Trả lời: cung cấp khoá cho học viên

Bởi Hoang Duy Thien Nguyen -

Nếu có thể liên kết với ngân hàng trong nước làm được điều này thì hay nhỉ.

Thiện

Để phản hồi tới Hoang Duy Thien Nguyen

Trả lời: Re: Trả lời: cung cấp khoá cho học viên

Bởi Trần Xuân Lịch -

Chào Anh Giang!

Em thấy anh có đề cập đến vấn đề quản lý địa chỉ IP của moodle.

vậy anh có thể chi cụ thể cho em ko? em có 1 khóa học và em muốn mỗi học viên chỉ có thể truy cập từ 2 địa chỉ IP nếu truy cập từ địa chỉ IP thứ 3 là sẽ bị cấm.

Vấn đề này là rất cần với em em mong anh giúp đỡ.

cảm ơn anh!

Bởi VIỆT PHƯƠNG NGUYỄN -

Chào các anh chị ! Xin hãy giúp em xử lý sự cố này ạ : Tình hình là em mới mò mẫm để tạo trang dạy học trực tuyến .Em đã tạo tài khoản cho học sinh và cũng đã tạo bài học trên đó nhưng khi em đâng nhập với tài khoản của HS thì không xem được bài học mà hiện ra như vậy kềm ảnh em kèm theo. giúp em với ạ.

Chào thân ái.

File đính kém hoi1.png
Để phản hồi tới VIỆT PHƯƠNG NGUYỄN

Bởi dương phước toàn -

chào bạn

để học viên có thể tự ghi danh vào khóa học bạn cần mở chế độ sefl enrolment ở mục phương thức ghi danh

có thể đặt key và giới hạn thời gian tự ghi danh

chúc bạn sức khỏe và thành công