Hỏi về tài liệu bài giảng điện tử

Hỏi về tài liệu bài giảng điện tử

Bởi thanh dzuong -
Số lượng các câu trả lời: 6

Em đang tìm tài liệu nói về tổng quan một bài giảng như một bài giảng điên tử cần có những yêu cầu gì, nó khác một bài giảng thông thường như thế nào...Các anh chị có ai có tài liệu về phần đó gửi dùm em nhé.

Em xin cảm ơn rất nhiều

Để phản hồi tới thanh dzuong

Trả lời: Hỏi về tài liệu bài giảng điện tử

Bởi Vu Hung -
Em có thể tham khảo trên một số site e-Learning hoặc tốt nhất tìm một số sách hướng dẫn về phương pháp thiết kế bài giảng điện tử hoặc cấu trúc của một bài giảng điện tử. Anh có một hoặc 2 cuốn sách về vấn đề này nhưng là sách giấy thôi.
Để phản hồi tới Vu Hung

Bởi thanh dzuong -

Anh cho em tên sách và tác giả anh nhé.

Em cảm ơn anh.

Bởi Duy Hai Nguyen -

Câu hỏi của bạn rất hay? Có lẽ bạn là một giáo viên!

Theo quan điểm của tôi việc thiếu kế một bài giảng điện tử ko phù thuộc vào công cụ. Mà chính là tư tưởng thiết kế mới là quan trọng. Để là được điều này cần phải nắm được lý luận dạy học. Và việc thiết kế một bài giảng điện tử tùy thuộc vào KN của mỗi người.

Tôi đang có một hội thảo tập huấn về elearning cho dự án THCS, nội dung cụ thể đó là:

+ Thiết kế bài giảng điện tử cho một khóa học trực tuyến(elearning)

+ Triển khai một khóa học trực tuyến(elearning) - Sau khi đã thiết kế bài giảng rồi

Đối tượng là giáo viên tin của các trường CĐSP trong cả nước

Lý luận của chúng tôi là "Thiết kế bài giảng với eXe editor" và "triển khai khóa học trực tuyến với moodle"

Chúng tôi không dạy công cụ exe và moodle mà là sử dụng nó để thiết kế bài giảng và triển khai mà thôi. Lý luận thiết kế bài giảng và các bước triển khai một khóa học trực tuyến tôi để tại đây: http://ele.dhsphn.edu.vn (khóa học tập huấn 17-12)

(exe hay moodle chỉ là công cụ để phục vụ mục đích sử phạm của chúng ta mà thôi)

Khi thiết kế một bài giảng trực tuyến thì quan tâm nhất đó là "kịch bản dạy học" vì người học khi đó chỉ tương tác với một ông thầy ảo đó chính là bài giảng và bài giảng đó phải thể hiện được kịch bản dạy một bài học cụ thể của ông thầy. (Cách đặt vấn đề của ông thầy, các thao tác của ông thầy, các hoạt động của người học, cách giải quyết vấn đề của người thầy....)

Khi triển khai một khóa học trực tuyến cần quan tâm đó là kế hoạch học tập. Trong kế hoạch chỉ rõ người học cần phải học như thế nào? Thực hiện các nhiệm vụ ra sao và các bài kiểm tra vào lúc nào? trọng số của các bài kiểm tra, nhiệm vụ, chuyên cần....

Lúc này forum, chat, msg, mail  là các dịch vụ cộng tác hỗ trợ đắc lực

Bởi Vu Hung -
Em có thể tham khảo một số sách ở Amazon (Chỗ anh cũng mua trên đó):

1. e-Learning and the Science of Instruction: Proven Guidelines for Consumers and Designers of Multimedia Learning, chi tiết

2.
Using Flash MX to Create e-Learning: chi tiết.
Để phản hồi tới Vu Hung

Bởi thanh dzuong -

Bởi thanh dzuong -

Anh Hùng ơi, anh có thể chỉ cho em chỗ để download các bài giảng trực tuyến bằng tiếng Việt được đánh giá cao và có thiết kế tốt được không?

Em ko nối mạng nên chẳng biết nhiều địa chỉ. Em đang rất cần. Anh giúp em nhé