Giúp thành viên mới làm quen với Moodle

Giúp thành viên mới làm quen với Moodle

Bởi Nhu Son Nguyen -
Số lượng các câu trả lời: 23

Mình hiện đang công tác trong ngành giáo dục. Tình cờ khi search E-learning mình gặp được Moodle và rất muốn tiếp cận với với nó. Mình cũng đã download bộ Moodle về cài đặt (dĩ nhiên cũng đã đọc qua hướng dẫn cài đặt) nhưng có lẽ trình độ còn hạn chế nên trong lúc cài đặt mình gặp lỗi như thế này mà không làm sao xoay sở được:

Notice: Undefined index: dirroot in C:\Inetpub\wwwroot\moodle\install.php on line 119

Notice: Undefined index: dirroot in C:\Inetpub\wwwroot\moodle\install.php on line 120

Notice: Undefined index: dataroot in C:\Inetpub\wwwroot\moodle\install.php on line 121

Notice: Undefined index: admindirname in C:\Inetpub\wwwroot\moodle\install.php on line 122

Warning: main(/lib/filterlib.php): failed to open stream: No such file or directory in C:\Inetpub\wwwroot\moodle\lib\weblib.php on line 42

Fatal error: main(): Failed opening required '/lib/filterlib.php' (include_path='.;c:\php4\pear') in C:\Inetpub\wwwroot\moodle\lib\weblib.php on line 42

Vậy rất mong anh chị em quan tâm giúp đỡ giùm, trân thành cảm ơn các bạn.

Trung bình điểm đánh giá: -
Để phản hồi tới Nhu Son Nguyen

Trả lời: Giúp thành viên mới làm quen với Moodle

Bởi Vu Hung -
Bạn cài trên localhost hay host thật trên Internet? Bạn chú ý đến 2 thông báo lỗi cuối cùng. Bạn kiểm tra lại xem có file lib/filter.php trong thư mục moodle không?

Nếu chỉ để test trên localhost thì dùng gói XAMPP là nhanh nhất, chỉ mất khoảng 5 phút cài đặt.
Để phản hồi tới Vu Hung

Bởi Nhu Son Nguyen -

Bạn Vu Hung thân mến!

Đầu tiên xin cảm ơn bạn đã theo dõi và post bài trả lời cho mình. Có một số nội dung nhờ Hung xem xét thêm:

• Trên thư mục Lib:
    _ không có tệp filter.php mà chỉ có filterlib.php
    _ không có thư mục con weblib 
  • Mình đang muốn phát triển Moodle trên Lan của cơ quan, mình đã download bộ moodle 1.6.3 ở trang moodle của cộng đồng Việt. Webserver (dùng 2003 server) mình đã cài:
    _ IIS
    _ PHP 4.4.1
    _ MySql 4.1

Vậy nhờ Hung giúp đỡ thêm cho mình, mong sớm nhận được tin. Nếu có điều kiện Hung có thể gửi những tài liệu liên quan qua mail của mình được không?

Chào thân ái!

Bởi Vu Hung -
Để thử nghiệm Moodle trong mạng LAN bạn vẫn có thể dùng bộ cài XAMPP (http://download.moodle.org). Trong XAMPP có đầy đủ PHP, MySQL và Apache đã được cấu hình đầy đủ, bạn chỉ cần đọc hướng dẫn trong file readme là được. Lỗi của bạn có thể do cấu hình PHP chưa đúng.

Các tài liệu tôi đều để ở trên cộng đồng Moodle Việt nam, bạn chịu khó tìm vậy.

Bạn bị lỗi ở bước cài thứ mấy trong quá trình cài đặt?
Để phản hồi tới Vu Hung

Bởi Nhu Son Nguyen -

Thân chào Vu Hung!

Lỗi mình gặp phải là bước thứ 2 trong quá trình cài đặt (sau khi click ở next). Mình vẫn biết  XAMPP có tích hợp sẵn các gói liên quan đến Moodle nhưng hiện tại trên Lan của mình đã cài IIS, PHP và MySql để thực thi trang web nội bộ.

Bộ Moodle 1.6.3 đã fix hết các lỗi chưa vậy Hung? Theo bạn thì mình nên cài version bao nhiêu để đảm bảo. Mong nhận được thêm những lời chỉ dẫn của bạn. Chào thân ái!

Bởi Vu Hung -
Moodle 1.6.3 rất ổn định rồi, nhiều site đã nâng cấp lên mà không có vấn đề gì cả. Nếu cần thì anh có thể tải về bản Moodle 1.6.3 release daily (mới nhất), http://download.moodle.org. Nếu anh cái tiếp mà vẫn lỗi trên thì tôi nghĩ cấu hình PHP của anh có vấn đề.

Anh thử và thông báo lại kết quả cho cộng đồng.
Để phản hồi tới Vu Hung

Bởi Nhu Son Nguyen -

Bạn Vu Hung ơi!

Bạn chỉ dẫn cách cài đặt đơn giản nhất là với gói XAMPP nhưng tệp readme không phải là tiếng Anh nên mình thực sự khó hiểu quá. Bạn có thể vắn tắt các bước cho mình với. Cảm ơn bạn nhiều.

Bởi Nhu Son Nguyen -

Bạn Vu Hung ơi!

Tệp hướng dẫn cài đặt của bạn gửi có vấn đề rồi vì khi download về và giải nén bằng chính winrar thì nó báo lỗi: "The archive is either in unknown format or damaged"

bạn cho mình xin tệp khác bạn nhé, cảm ơn Hung nhiều.

Bởi Vu Hung -

Xem ở dưới

Hướng dẫn cài đặt Moodle nhanh

1. Mục đích

Giúp các cơ sở triển khai cài đặt Moodle phiên bản mới nhất 1.7 nhanh chóng, trên nền Windows. Thường thì các bạn chỉ mất vài phút để cài đặt gói này.

Bạn chỉ cần theo hướng dẫn ở phần 3 là hoàn tất việc cài đặt không phải thêm thành phần nào khác.

2. Chú ý

Với các ứng dụng thật, trên quy mô lớn, với nhiều người dùng thì nên dùng cách cài đặt riêng lẻ từng thành phần:

· PHP

· MySQL/PostgreSQL/MS SQL/Oracle

· Apache/IIS

Chúng tôi sẽ viết hướng dẫn trong một tài liệu khác.

3. Các bước cài đặt

Dưới đây là các bước:

1. Copy thư mục MoodleWindowsInstaller-latest-17 trong đĩa CD ra ổ cứng

2. Vào thư mục bên trong Moodle, click file setup_xampp.bat để thực hiện cài đặt

3. Nếu bạn hoàn thành bước 2 thành công, bạn khởi động các dịch vụ của hệ thống như là MYSQL và Apache bằng cách click file xampp_start.exe. Bạn nhớ đừng tắt màn hình đó, vì nó dùng để quản lý các dịch vụ. Khi muốn dừng các dịch vụ thì bạn click file xampp_stop.exe. Hơn nữa, bạn có thể theo bất và tắt từng vụ theo ý mình:

· MySQL (mysql_start.batmysql_stop.bat)

· Apache 2 (apache_start.batapache_stop.bat)

.

4. Bạn mở trình duyệt của mình (FireFox hoặc IE), sau đó gõ vào thành địa chỉ: http://localhost.

5. Bạn theo các hướng dẫn trên màn hình để hoàn thành phần cài đặt

6. Muốn dừng hệ thống bạn click vào file xampp_stop.exe.

4. Sử dụng gói tiếng Việt

Gói tiếng mặc định của hệ thống là gói tiếng Anh. Bạn có thể đưa gói tiếng Việt vào hệ thống bằng một trong 2 cách sau.

Cách 1: (khi có kết nối với mạng Internet)

· Đăng nhập với tài khoản có quyền admin hệ thống

· Trên block Site Administration, tìm item language, click vào đó để mở ra menu con

· Click vào item Language packs

· Tìm trong ListBox Available language packs Vietnamese(vi)

· Click chuột vào nút Install selected language pack

· Bây giờ đã hoàn tất tải gói tiếng Việt trên mạng

Với cách trên bạn có thể cập nhật với gói tiếng Việt mới nhất.

Cách 2: (Khi không có kết nối với mạng Internet)

· Copy thư mục vi_utf8 trên đĩa CD vào thư mục MoodleWindowsInstaller-latest-16\moodle\moodledata\lang.

Muốn thay đổi gói ngôn ngữ mặc định của site thành tiếng Việt làm như sau:

· Trên block Site Administration, tìm item language, click vào đó để mở ra menu con.

· Chọn tiếp language settings

· Trong combobox Default language chọn Vietnamese (vi).

Để phản hồi tới Vu Hung

Bởi Nhu Son Nguyen -

Gửi anh Vu Hung!

Mình đã cài đặt thành công moodle 1.6.3, cảm ơn anh đã chỉ dẫn tận tình. Nhưng có một vấn đề xảy ra trong quá trình mình config (bằng quyền admin):

Vì mình muốn ra câu hỏi kiểm tra trực tuyến cho học sinh nên trong lúc loay hoay mình lại gặp phải lỗi :

Fatal error: Call to undefined function: ldap_connect() in C:\Inetpub\wwwroot\moodle\enrol\ldap\enrol.php on line 444

Lỗi này là như thế nào hả anh, sẵn dịp anh cho xin một vài bước để tạo ra các câu hỏi trực tuyến cho học sinh làm được không?

Thành thật cảm ơn anh, mong nhận lời phúc đáp của anh.

Bởi Đinh Lư Giang -
Bạn thử upload lại thư mục enrol/ldap xem sao. Và nên chuyển việc đăng ký học viên sang kiểu khác (email-based authentication) chẳng hạn. Vì lỗi của bạn hình như không liên quan gì đến quiz cả.

Bởi Vu Hung -
Lỗi của bạn có thể do bạn chứng thực qua LDAP? Bạn thử với các phương pháp chứng thực khác xem có lỗi không?
Để phản hồi tới Vu Hung

Bởi Nhu Son Nguyen -
Chào anh V Hung! Đầu tiên mình dùng phương pháp "không chứng thực" khi có một user đăng kỳ vào site. Có lẽ do phần chứng thực của mình config không chuẩn nên bị như vậy. Nhưng vấn đề là bây giờ mình không thể login vào được nữa (bằng bất kỳ user nào) và mỗi lần như vậy đều báo lỗi mà mình đã hỏi. Bây giờ phải xử lý như thế nào hả anh? Không lẽ phải cài đặt lại thì chết mất. Giúp mình với Vu Hung nhé, thank nhiều.

Bởi Vu Hung -
Anh nên theo các hướng dẫn của anh Giang:

+ Chọn phương pháp chứng thực qua email hoặc bằng tay
+ Kiểm tra xem thư mục enrol/ldap đã đủ các file chưa (và nên upload (copy) lại thư mục này từ một gói Moodle đầy đủ).
Để phản hồi tới Vu Hung

Bởi Nhu Son Nguyen -

Mình xử được vụ đó được bác Hung ơi. Nhưng:

_ Mình đăng nhập từ một máy trên Lan bằng các user thì mọi việc bình thường. (URL=IP của máy cài moodle, điều chỉnh ở tệp config.php)
_ Tại máy chủ cài moodle thì khi login thì màn hình lại trắng xóa không hiển thị gì hết. Máy chủ cài moodle chỉ hiển thị bình thường khi đổi từ IP sang Localhost.

Cái này vì sao hả bác? Mong sớm nhận được chỉ dẫn của anh, thank anh nhiều!

Bởi Vu Hung -
Khi đăng nhập ở máy chủ Moodle anh cũng phải dùng địa chỉ IP.
Để phản hồi tới Vu Hung

Bởi Nhu Son Nguyen -
Vâng đúng rồi bác ạ, trên máy chủ moodle em cũng dùng IP của chính nó. Khi đó nó chỉ hiển thị trang đầu (để login) còn khi khai báo bất kỳ một user nào để login thì màn hình không hiển thị được (nó trắng xóa) mặc dù trên taskbar báo là done. Bác xem giúp em với.

Bởi Vu Hung -
Lỗi của bạn khá lạ, mình cũng chưa tìm ra được. Thường thì màn hình trắng như vậy là thường có lỗi về PHP. Bạn thử bật chế độ debug hoặc hiển thị lỗi của PHP, để xem có thông báo thêm gì không?
Để phản hồi tới Vu Hung

Bởi Nhu Son Nguyen -

Anh Vu hung ơi!

Anh cho hỏi thêm một số vấn đề sau:

_ Trong phần cài đặt moodle có đề cập đến cụm từ GD, vậy phiên bản GD là gì vậy hả bác?

_ Anh cho xin link đến Hot Potatoes phiên bản đã được crack vì mình dùng bản 6.04 chỉ cho phép tạo 3 câu quiz rồi thôi.

Mong nhận được câu trả lời của anh, thank!

Bởi Vu Hung -
Tôi xin giải đáp như sau:
+ GD (phiên bản hiện tại là GD2) dùng để thực hiện các phép xử lý liên quan đến ảnh như vẽ biểu đồ hoặc chỉnh sửa kích thước ảnh.
+ Hot Potatoes của anh chỉ cho phép tạo 3 câu hỏi ở phần nào? Nếu ở phần Masher thì bản tôi có cũng như vậy thôi, còn các phần khác thì không hạn chế.
Để phản hồi tới Vu Hung

Bởi Nhu Son Nguyen -
Hot Potatoes của mình chỉ cho phép tạo 3 câu hỏi ở phần trắc nghiệm (jquiz), mình download bản 6.0.4 trên diễn đàn này. Chắc là thiếu rồi phải không anh Vu Hung. Anh  cho xin lại link để download đầy đủ Hot Potatoes đi, cảm ơn anh nhiều.