เครื่องserver เป็นlinux มีจะต้องแก้ตรงไหนบ้าง ใช้เวอร์ชั่น 1.5

เครื่องserver เป็นlinux มีจะต้องแก้ตรงไหนบ้าง ใช้เวอร์ชั่น 1.5

โดย wutikri sangtoom -
Number of replies: 1

ตอนทดสอบจำลองติดตั้งในเครื่องซึ่งเป็น วินโดไมปัญหาอะไรไม่ว่าเวอร์ชั่นไหน

แต่พอเอาขึ้นserver ที่เป็น linux จริงกับติดตั้งไม่ผ่านใครพอจะแนะนำบ้างครับ

In reply to wutikri sangtoom

ตอบ: เครื่องserver เป็นlinux มีจะต้องแก้ตรงไหนบ้าง ใช้เวอร์ชั่น 1.5

โดย สรวง ศรีแก้วทุม -

ติดขั้นตอนไหนครับ

ขอเล่าจากประสบการณ์ก็แล้วกันครับ

1. ต้องสร้างโฟลเดอร์ฐานข้อมูลเอง ใน /var/lib/mysql (ของคุณ Linux ตระกูลไหนไม่ทราบนะครับ)
  2. ต้องสร้าง moodledata กำหนดสิทธิ 777
  3. ติดตั้งไปจนถึงการแก้ไขไฟล์ config.php ให้ดาวไฟลน์โหลดลงมาแล้วอัพขึ้นไว้ใน moodle
  4. จากนั้นก็ติดตั้งต่อไปได้

หมายเหตุ การแก้ปัญหาข้อ 3 อาจแก้ไขไฟล์ config_disk.php ให้เรียบร้อยแล้วอัพขึ้นก็ได้