Một bài giảng điện tử như thế nào là chuẩn?

Một bài giảng điện tử như thế nào là chuẩn?

Bởi thanh dzuong -
Số lượng các câu trả lời: 6

Thưa các anh.

Em là một thành viên mới của diễn đàn. Em mới nhận đề tài về soạn thảo bài giảng trên Moodle, nên chưa hiểu được nhiều.Mong các anh chỉ giùm.

Em không biết một bài giảng thế nào được coi là tốt và theo chuẩn ? Một bài giảng thì phải tuân theo những quy tắc nào và nó khác gì với một bài giảng thông thường?

Em định sử dụng exe để tạo bài giảng và sau đó dùng Reload để đóng gói và up lên Moodle. Nhưng em chưa biết sử dụng exe, mong các anh chỉ giúp

Để phản hồi tới thanh dzuong

Trả lời: Một bài giảng điện tử như thế nào là chuẩn?

Bởi Vu Hung -
Bài giảng tốt là bài giảng đáp ứng được yêu cầu của người học. Tùy theo yêu cầu của người học mà chúng ta đưa ra các kiểu bài giảng khác nhau:
+ HTML
+ Flash
+ Audio/Video
+...

Tuân theo chuẩn tức là đóng gói bài giảng theo các chuẩn quốc tế như:
+ SCORM
+ IMS QTI
+ IMS Learning Design
+ IMS Common Cartridge
+...

Để phản hồi tới Vu Hung

Bởi thanh dzuong -

Trước hết em xin cám ơn anh đã reply lại cho em.

Em đã đọc chuẩn SCORM 2004, nhưng em vẫn không hiểu là một bài giảng để tuân theo được chuẩn đó thì người tạo bài giảng phải làm những gì?

Để phản hồi tới thanh dzuong

Bởi Vu Hung -
Nếu dùng các công cụ soạn bài giảng , bạn tạo bài giảng bình thường như tạo các trang web, đoạn flash, sau đó dùng chức năng export ra gói SCORM mà các công cụ soạn bài giảng đã hỗ trợ (chẳng hạn như Reload hoặc eXe). Bạn không cần phải hiểu tường tận SCORM.
Để phản hồi tới Vu Hung

Bởi thanh nguyen -

Em mới tham gia Moodle em muốn nhờ anh Vu Hùng hướng dẫn em tạo một khóa học cơ ban trên Moodle với ạ, Anh hướng dẫn cho em chi tiết với nhé.

Em xin cảm ơn anh ạ.

Để phản hồi tới thanh nguyen

Bởi Vu Hung -
Một khóa học theo quan điểm của Moodle gồm nhiều hoạt động khác nhau như xem nội dung học tập, thảo luận, làm bài tập lớn, kiểm tra/đánh giá kết quả học tập,...

Tùy theo từng yêu cầu cụ thể mà giáo viên sẽ đưa vào lớp học các hoạt động học tập tương ứng.

Moodle có khá nhiều hoạt động học tập (module), em phải dành thời gian tìm hiểu dần dần. Cách tốt nhất là bắt đầu với: http://docs.moodle.org/en/Teacher_documentation. Có gì em không hiểu thì trao đổi tiếp.