Lỗi khi tạo account

Lỗi khi tạo account

Bởi mi mi -
Số lượng các câu trả lời: 5

Cho mình hỏi sau khi cài đặt moodle xong, mình thử tạo 1 account cho người dùng thì xuất hiện lỗi sau :

ERROR: Could not instantiate mail function.

Tried to send you an email but failed!

nhưng sau khi đăng nhập vào trang chủ bằng tài khoản admin thì trong mục 'Điều hành -> Người dùng -> Chỉnh sửa tài khoản người dùng" vẫn xuất hiện các thông tin về người dùng vừa đăng ký này.

Mình chỉ mới làm quen với moodle thôi, mong các bạn hướng dẫn cho mình cụ thể nhé.

Trung bình điểm đánh giá: -
Để phản hồi tới mi mi

Trả lời: Lỗi khi tạo account

Bởi Vu Hung -
Lỗi trên xuất hiện do trên máy em chưa cài dịch vụ SMTP để có thể gửi email ra ngoài cho người dùng. Em có thể lựa chọn cho mình một dịch vụ SMTP hoặc 1 mail server thì càng tốt.
Để phản hồi tới Vu Hung

Lỗi khác khi tạo account

Bởi mi mi -

Anh Hùng ơi,

Em đã cài mail server (MDAEMON) trên máy của em rồi, bây giờ em thử dùng  trong mạng nội bộ thôi. Em  đã thử tạo 1 user, khi user đăng nhập vào diễn đàn thì nhận được thông báo là:" một email đã được gửi tới địa chỉ của bạn...." . Nhưng khi em vào hộp mail của user thì không thể kích hoạt được tài khoản này. Em phải sử dụng quyền admin, vào mục "Chỉnh sửa tài khoản người dùng" và nhấp vào mục "xác nhận" cho user vừa tạo này thì lúc đó user mới đăng nhập bình thường được.

Mong anh chỉ giúp em đây là lỗi gì, và em có cần phải điền thêm thông tin vào phần MAIL trong mục "Cấu hình -> Các thông số cấu hình" không ạ?

Để phản hồi tới mi mi

Trả lời: Lỗi khác khi tạo account

Bởi Vu Hung -
Em nên đưa thêm các thông tin trong phần Cấu hình -> Các thông số như:
1. Địa chỉ IP mail server

2. Username và Password (của một account của MDeamon) cần thiết nếu cần để gửi email ra ngoài
Để phản hồi tới Vu Hung

Bởi mi mi -
Anh Hùng ơi, em đã điền địa chỉ IP của máy server vào smtphosts, và điền đầy đủ vào smtpuser, smtppass nhưng vẫn không được. Vậy phải sửa thêm chỗ nào vậy anh?
Để phản hồi tới mi mi

Bởi Vu Hung -
Như em nói ở trên thì em đã nhận được email gửi đến địa chỉ em đăng kí chưa? Lỗi bây giờ là do không nhận được email hay là không active tài khoản được (click vào link để active tài khoản)?