ภาษาไทยบางส่วนเป็นเครื่องหมาย ????

ภาษาไทยบางส่วนเป็นเครื่องหมาย ????

โดย Phopthakorn Donlaponnithi -
Number of replies: 1

ผมเพิ่งทำ server ใหม่ครับ ซึ่งมีรายละเอียดดังนี้

1. OS: linux
  2. Web server: apache

พอติดตั้งเสร็จปรากฏว่าเกิดปัญหาดังภาพครับerror

In reply to Phopthakorn Donlaponnithi

ตอบ: ภาษาไทยบางส่วนเป็นเครื่องหมาย ????

โดย สรวง ศรีแก้วทุม -

ไม่ได้ตอบคำถามนะครับแต่เป็นผู้ร่วมชะตากรรมเดียวกัน ขอแชร์ประสบการณ์ก็แล้วกันครับ

ลักษณะนี้ที่ผมพบเกิดจากการนำ Moodle ที่สร้างกับ php+mysql จากรุ่นเก่ากว่าไปยังรุ่นที่ใหม่กว่า ผมลองสำรองข้อมูลจาก moodle 154 ที่แสดงภาษาไทยได้ถูกต้องหมด นำมากู้คืนใน moodle 16 ก็ยังพบปัญหานี้

ผมลองอัพรุ่นของ php+mysql แล้วค่อยอัพรุ่นของ moodle ปรากฏว่าสำเร็จด้วยดี

ใครมีวิธีแก้ไขอย่างไรช่วยแนะนำด้วยครับ