Khong ket noi du lieu duoc

Khong ket noi du lieu duoc

Bởi NT MT -
Số lượng các câu trả lời: 9

Mình đã cài EasyPHP1.8, chép thư mục moodle vào thư mục www theo đường dẫn:"C:\Program Files\EasyPHP1-8\www\.

Sau đó vào địa chỉ http://localhost:9000/mysql/ tạo database moodle, với các bảng như mdl_config, mdl_config_plugins. Kế đó, vào địa chỉ http://localhost:9000/moodle như trong tài liệu hướng dẫn thì lần được nhận các cảnh báo và thông báo lỗi như sau:

File đính kém php1.jpg
Trung bình điểm đánh giá: -
Để phản hồi tới NT MT

Trả lời: Khong ket noi du lieu duoc

Bởi NT MT -
Màn hình kế tiếp:
File đính kém php2.jpg
Để phản hồi tới NT MT

Bởi NT MT -

Trong đó, moodledata là thư mục được tạo theo đường dẫn trên, và cấu hình apache thiết lập lằng nghe ở port 9000.

Màn hình báo lỗi kế tiếp như hình bên dưới.

Mong nhận được sự giúp đỡ chi tiết của các bạn, xin cảm ơn nhiều.

File đính kém php3.jpg
Để phản hồi tới NT MT

Bởi Vu Hung -
Như vậy chắc chắn là lỗi do kết nối đến database. Bạn xem service mysql đã chạy chưa và username và password để truy cập đã đúng chưa? Thêm vào đó là database tên là moodle đã được tạo chưa?
Để phản hồi tới Vu Hung

Bởi NT MT -

Mình đã kiểm tra, mySQL chạy bình thường, database moodle đã được tạo (mới tạo thử 1 table).

Còn user name và password thì trongquá trìnhcài đặt EasyPHP và khi tạo database không có thiết lập nên để trống.

(HÌNH KÈM BÊN DƯỚI)

File đính kém mysql.jpg
Để phản hồi tới NT MT

Bởi NT MT -

Kiểm tra sự tồn tại của database moodle:

File đính kém database.jpg
Để phản hồi tới NT MT

Bởi Vu Hung -
Bạn thử check xem phiên bản MySQL và PHP là bao nhiêu? Khi đó có thể đoán một sỗ lỗi do tính không tương thích giữa mySQL và PHP.
Để phản hồi tới Vu Hung

Bởi NT MT -

Mình cài EasyPHP 1.8 với các thanh phần sau (hình bên dưới).

Kính nhờ anh Vu Hung kiểm tra giùm xem có gì không tương thích giữa mySQL và PHP mà không thể kết nối được database, xin cảm ơn rất nhiều.

File đính kém version.jpg
Để phản hồi tới NT MT

Bởi Vu Hung -
Chào bạn,
Mình cũng chưa dùng EasyPHP để cài Moodle. Mình thường cài riêng rẽ từng thành phần.

Tuy nhiên như lỗi thông báo thì bạn nên xem xét một số vấn đề như sau:
+ Bạn chỉ cần tạo ra một database rỗng tên là Moodle không cần tạo thêm bảng
+ Phần username và password với database MYSQL bao giờ nếu mặc định cũng là username root và password rỗng "".

Bạn thử lại xem. Có thể mình phải thử với EasyPHP mới cho bạn lời khuyên chính xác được.
Để phản hồi tới Vu Hung

Bởi NT MT -

Cảm ơn anh Hùng.

Mình thử hoài EasyPHP không được nên đã cài đặt moodle với IIS và đã thành công.