มีปัญหาในการ login

มีปัญหาในการ login

โดย จิดาภา ป้านภูมิ -
Number of replies: 2

เพิ่งจะเริ่มใช้ Moodle ในการเรียนการสอนจริง ๆ ได้ 1 เดือนแล้วค่ะ  แต่มีปัญหาคือ

1.  บางเครื่องไม่สามารถ login เข้าสู่ระบบได้เลย (แต่โปรแกรมอื่น ๆ ก็ปกตินะคะ) อยากทราบจะเกิดจากสาเหตุใดบ้างคะ 

2. โดยปกติเราสามารถเปิดรายวิชาที่จะใช้สอนได้สูงสุดกี่วิชาคะ เพราะมีปัญหาคือมีบางรายวิชาที่หายไป (โดยที่ผู้ดูแลระบบไม่ได้เป็นคนลบ)

In reply to จิดาภา ป้านภูมิ

ตอบ: มีปัญหาในการ login

โดย วิชิต วงษ์ทอง -

ข้อ 1 บางเครื่องที่ Login ไม่ได้ ถ้าใช้อินเทอร์ทั่วไปได้หรือไม่

ถ้าใช้อินเทอร์เน็ตได้แต่ Login เข้า moodle ไม่ได้ น่าจะเป็นที่การจัด Config ของ Server ไม่ทราบใช้ระบบปฏิบัติการอะไร แจ้งข้อมูลไปที่ wichitwt@hotmail.com เผื่อจะช่วยแนะนำต่อไปได้

ข้อ 2 ทำได้ไม่จำกัดจำนวนรายวิชา ปัญหาอยู่ที่ผู้ใช้แต่ละครั้งที่ใช้พร้อมๆกันมีจำนวนมากหรือไม่ ถ้าใช้พร้อมกันร้อยกว่าคนของผมก็มีปัญหาเครื่อง Server ค้างไปเลย

In reply to จิดาภา ป้านภูมิ

ตอบ: มีปัญหาในการ login

โดย สรวง ศรีแก้วทุม -

ข้อ 1 ปัญหานี้ผมเคยพบ แก้ปัญหาที่ บราวเซอร์ tool>Internet Options แต่จำไม่ได้แล้วใช้ Firefox ครับ ง่ายดีไม่ต้องปรังค่าอะไร ผู้เรียนได้รู้จัก บราวเซอร์ อื่นๆ ด้วย