รบกวนแนะนำการติดตั้ง GD Library ใน Fedora Core 5 ด้วยค่ะ

ตอบ: รบกวนแนะนำการติดตั้ง GD Library ใน Fedora Core 5 ด้วยค่ะ

โดย สรวง ศรีแก้วทุม -
Number of replies: 0

สำหรับผู้ที่ไม่ชำนาญโหมดอักษร ใช้โหมดกราฟิกได้เลย php-gd-5.1.2-5.i386.rpm จะอยู่ในแผ่นที่ 4 ติดตั้งโดยดับเบิลคลิกได้เช่นกัน จากนั้นให้ reboot เครื่อง

ถ้า moodle ยังมีปัญหาให้เข้าสู่ระบบเป็นผู้ดูแลระบบ ไปที่

1. การตั้งค่า
  2. การแก้ไขตัวแปร
  3. จากนั้นตรวจสอบดูในหัวข้อ ระบบปฏิบัติการ ว่าช่อง gdversion: บอกว่าได้ติดตั้งหรือมีรุ่นของ gd อยู่หรือไม่ (ปกติระบบจะตรวจพบเอง)
  4. ถ้าพบ ให้คลิกที่ปุ่ม บันทึกการเปลี่ยนแปลง

จากประสบการณ์ ผมติดตั้ง 3 เครื่อง ใช้วิธีนี้ได้ผลหมดครับ