มีวิธีที่ใช้สำหรับการลบข้อมูลสมาชิกที่เคยเรียนออกเป็นชุดมั๊ย

มีวิธีที่ใช้สำหรับการลบข้อมูลสมาชิกที่เคยเรียนออกเป็นชุดมั๊ย

โดย Nicky TMS -
Number of replies: 4
  1. ผมต้องการลบข้อมูลสมาชิกที่เคยเรียนแต่ละรายวิชาออก ที่รวดเร็วกว่าการกดลบทีละคนมั้ย ?
  2. การลบการบ้านที่สมาชิกส่งมาหลายคนพร้อมกันทำได้มั๊ย ?

In reply to Nicky TMS

ตอบ: มีวิธีที่ใช้สำหรับการลบข้อมูลสมาชิกที่เคยเรียนออกเป็นชุดมั๊ย

โดย Phopthakorn Donlaponnithi -
smile วิธีที่ผมทำก็คือ เข้าไปลบใน Database โดยตรงเลยครับ โดยใช้ phpMyAdmin ซึ่งถ้าเราเข้าไปใน phpMyAdmin จะมี Table อยู่ตัวหนึ่งที่ชื่อ mdl_user จากนั้นก็ทำการลบทีละมาก ๆ ได้เลยครับ แต่ต้องรู้คำสั่ง SQL นะครับ
In reply to Phopthakorn Donlaponnithi

ตอบ: มีวิธีที่ใช้สำหรับการลบข้อมูลสมาชิกที่เคยเรียนออกเป็นชุดมั๊ย

ขอบคุณครับ...แต่ถ้าลบแบบนั้น บางตารางมันมี Reletion กันกับอีกหลายตาราง ต้องตามลบให้หมดทุกตารางที่เกียวข้องกับนักเรียนคนนั้น ๆ รวมทั้งตารางกิจกรรมทุกอย่างออกด้วย ซึ่งคนที่ไม่มีความรู้กลัวทำไม่ได้ Moodle น่าจะมีวิธีการสำหรับการจัดการกับกลุ่มสมาชิกที่เคยแล้ว จะลบทิ้งหมด ทั้งข้อมูลส่วนตัว กิจกรรมต่าง ๆ ที่เป็นของสมาชิกนั้น ๆ หรือ ลบทีละกลุ่มได้ยิ่งดี ใช่มัยครับ

In reply to Nicky TMS

โดย Dr. Prin Singhanart -

ยังไม่มีค่ะ ต้องโมดิฟายโมดูลขึ้นมาเอง  ซึ่งปัจจุบันก็มีหลายแห่งที่ใช้กันอยู่ อาจใช้ร่วมกับ repository  หรือ  document management system  ขึ้นอยู่กับวิธีการดัดแปลงนำมาใช้ของแต่ละท่านค่ะ

In reply to Dr. Prin Singhanart

ขอคุณครับ

ผมจะเฝ้าคอยการเพิ่มคุณสมบัตินี้เข้าไป ในเวอร์ชันถัดไป เพราะสร้างปัญหามากเมื่อมีนักศึกษาจำนวนมาก (หลายพันคน) ขอให้กำลังใจทีมงานพัฒนา Moodle ทุกท่านครับ