ขอทราบวิธีสำรองข้อมูลทุกรายวิชาที่มีใน moodle และข้อมูลทั้งระบบ

ขอทราบวิธีสำรองข้อมูลทุกรายวิชาที่มีใน moodle และข้อมูลทั้งระบบ

โดย nop pim -
Number of replies: 3
กรณีที่ admin
In reply to nop pim

ตอบ: ขอทราบวิธีสำรองข้อมูลทุกรายวิชาที่มีใน moodle และข้อมูลทั้งระบบ

โดย สรวง ศรีแก้วทุม -

สำหรับผมแล้ว

1. สำรองโฟล์เดอร์ moodledata ซึ่งเป็นรายละเอียดต่างๆ ของวิชาและเนื้อหาอื่นๆ ทั้งหมด
  2. สำรองฐานข้อมูล
  3. ไฟล์โปรแกรม Moodle ผมจะสำรองแค่ไฟล์ config.php เท่านั้น
In reply to สรวง ศรีแก้วทุม

ตอบ: ขอทราบวิธีสำรองข้อมูลทุกรายวิชาที่มีใน moodle และข้อมูลทั้งระบบ

โดย ครูเทียม สอนแทน -

มีวิธีนำกลับมาใช้อย่างไร ขอบคุณ

In reply to ครูเทียม สอนแทน

โดย Phopthakorn Donlaponnithi -

ตอบตามประสบการณ์ที่ผมทำนะครับ

ผมจะ Backup ข้อมูลดังต่อไปนี้

1. moodledata
  2. config.php
  3. mod
  4. theme
  5. database ซึ่งอยู่ใน mysql

การนำกลับมาใช้ ก็แค่ copy มาทับแค่นั้นเองครับ