Up load file มากว่า 2 MB ไม่ได้ครับ

Up load file มากว่า 2 MB ไม่ได้ครับ

โดย Phopthakorn Donlaponnithi -
Number of replies: 7

ทำไมไม่สามารถ Up load file ที่มากกว่า 2 MB ได้ครับ

ค่าที่ผมตั้งไว้

post_max_size10M
In reply to Phopthakorn Donlaponnithi

ตอบ: Up load file มากว่า 2 MB ไม่ได้ครับ

โดย Dr. Prin Singhanart -

เปลี่ยนค่านี้ด้วยค่ะ ให้เป็นขนาดที่ต้องการ

upload_max_filesize =

In reply to Dr. Prin Singhanart

ตอบ: Up load file มากว่า 2 MB ไม่ได้ครับ

โดย Phopthakorn Donlaponnithi -

เปลี่ยนแล้วครับ แต่ก็ยังเหมือนเดิมครับ

In reply to Phopthakorn Donlaponnithi

In reply to Dr. Prin Singhanart

พอดีผมเจอคำตอบของอาจารย์ในกระทู้ครับ

----------------

ให้แก้ไขไฟล์ php.ini ค่ะ upload_max_filesize ซึ่งตั้งไว้ที่ 2 M ให้เปลี่ยนเป็นค่าที่ต้องการ ให้แจ้งทาง host ที่ฝากเว็บเอาไว้ให้เปลี่ยนค่าให้ค่ะ ไม่แน่ใจว่าจะยอมหรือไม่

อีกวิธีคือสร้างไฟล์ .httaccess แล้วเขียนสองบรรทัดนี้ขึ้นมา เช่นถ้าต้องการเปลี่ยนเป็น 20 mb ก็ใส่เป็น

php_value upload_max_filesize 20000000
php_value post_max_size 200000000

จากนั้นอัพโหลดไฟล์ดังกล่าวขึ้นไปบนเว็บค่ะ ถ้าหากสร้างไฟล์แล้วยังไม่ได้อีก แสดงว่า host ที่ใช้จำกัดค่าใน apache เอาไว้ต่ำด้วย จึงจำเป็นต้องให้ admin ของทาง host เป็นผู้ทำการแก้ไขให้วิธีเดียว ซึ่งจะยอมหรือไม่ก็ขึ้นอยู่กับ hosting นั้น ๆ ค่ะ

------------------

แต่ถ้าผมใช้ Web server ของ Windows ละครับ ต้องทำไงบ้าง

รบกวนอาจารย์ตอบหน่อยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

จาตุรนต์

ตรวจสอบใน หน้าการตั้งค่าของเว็บไซต์ค่ะ ว่ามีค่าไฟล์สูงสุดที่ให้อัพโหลดเท่าไหร่