ช้าเพราะอะไรครับ

ช้าเพราะอะไรครับ

โดย Phopthakorn Donlaponnithi -
Number of replies: 4

ผมเพิ่งนำระบบ moodle มาใช้งาน ตอนนี้กำลังทดสอบระบบอยู่ ผมลองให้นักเรียนเข้าทำแบบทดสอบประมาณ 50 เครื่อง ปรากฏว่าโหลครั้งแรกไม่มีปัญา พอให้นักเรียนปิดแล้วเข้าอีกครั้ง ผลก็คือ บางเครื่องข้อมูลมาไม่หมด บางเครื่องรูปไม่ขึ้น (แบบทดสอบมี 20 ข้อ) อยากทราบว่าปัญหาเกิดจากอะไรครับ

เพิ่มเติม

เครื่อง Server เพิ่งซื้อมาใหม่ สเปค P4

ระบบอินเตอร์เน็ตแบบเช่าสาย เชื่อมระหว่างตึกด้วยใยแก้ว

คอมพิวเตอร์ที่ใช้ทำแบบทดสอบ P3 Ram 64 MB

ขอบคุณมากครับ

www.montfort.ac.th/moodle

In reply to Phopthakorn Donlaponnithi

ตอบ: ช้าเพราะอะไรครับ

โดย narong nantawijitr -

เครื่อง server ใช้ ram มากแค่ไหนครับ ถ้าเป็นไปได้ขอให้ใช้อย่างน้อย 1 Gb นะครับ สำหรับความเร็วในการประมวลผลของ CPU ก็มีผลเหมือนกันครับ

In reply to narong nantawijitr

โดย Phopthakorn Donlaponnithi -
เครื่อง Server ที่ผมใช้มี RAM 1 GB CPU P4 3.0 ยี่ห้อ IBM ครับ
เมื่อวานผมทดลองให้นักเรียนเข้าทีละ 30 ก็ลดปัญหาได้ระดับหนึ่ง แต่ก็ยังมีบางเครื่องที่ไม่ยอมโหลดข้อมูล เช่น รูปภาพมาไม่หมด ปัญหาการเกิด Error ไม่มีแล้ว ผมเป็นห่วงว่าถ้านักเรียนใช้จากที่บ้านจำนวนมากครับ
ใครมีประสบการณ์รบกวนตอบหน่อยครับ

ขอบคุณมากครับ
In reply to Phopthakorn Donlaponnithi

โดย narong nantawijitr -
เท่าที่มีนักเรียนเข้าใช้จากบ้าน ไม่น่ามีปัญหา เพราะว่าการเข้าใช้นั้นต่างเวลากัน ... จากการทำงานในเว็บไซต์ที่ผมดูแลยังไม่เกิดปัญหาว่า server down เลยครับ