กระดานสอบถามปัญหาจากการติดตั้งและการใช้ Moodle

Picture of เกียรติศักดิ์ แซ่อิว
เครื่องในระบบ LAN เข้า moodle ไม่ได้

เรียนท่านผู้รู้ทุกท่านครับ ผมใช้ Moodle ติดตั้งที่วิทยาลัย แล้วใช้งานมาได้นานพอสมควร ปัญหาคือ เครื่องที่วิทยาลัยต่อเป็นระบบ LAN ขณะนี้มี Proxy ใช้โปรแกรม 602Lansuit ปรากฎว่า เครื่อง Moodle เป็นคนละเครื่องกับproxy นะครับ และใช้ IP จริง ส่วนเครื่อง Proxy ติด Lan card 2 ใบ ใช้ IP จริง และ Ipในวงแลน

ตอนนี้นักเรียนที่ log in มาจากเครื่องในวง lan ไม่สามารถจะเข้าได้เนื่องจะเมือ log ไปแล้วจะติดเป็นชื่อคนอื่น บ้าง หรือไม่มีรายชื่อ log in บ้าง ใครทราบวิธีแก้ปัญหาจะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ

ขอบคุณครับ

Tong Krub
ตอบ: เครื่องในระบบ LAN เข้า moodle ไม่ได้

ทดลอง by pass proxy ดูนะครับ ว่าถ้าวิ่งโดยไม่ผ่าน proxy แล้วอาการหายเหรอเปล่า ถ้าการใช้ผ่าน proxy ต้องตั้งค่า proxy ที่เครื่อง client ก็ไปเพิ่ม address หรือ ip เครื่อง moodle เข้าไปในส่วน tool -> internet option -> lansetting -> advance -> exception -> แล้วก็ใส่ค่า ip หรือ url ที่จะบอกว่าไม่ต้องวิ่งผ่าน proxy ลงไปนะครับ ลองดู ถ้าไม่ได้เพราะเป็น transparent proxy อาจต้องไป config ในเครื่อง proxy อีกที
Picture of เกียรติศักดิ์ แซ่อิว
ตอบ: เครื่องในระบบ LAN เข้า moodle ไม่ได้

ทำตามวิธีนี้แล้วไม่ได้ครับ ผมยังแก้ไม่ตก จะลองศึกษา proxy ดูว่าแก้อย่างไรได้ที่ไหนครับ

Picture of Choosak Yuennan

สวัสดีครับอาจารย์อิว

อาจารย์อิวลองใส่ Lan Card ให้เครื่อง Moodle อีกใบตั้งค่าให้เป็น IP ภายใน แล้วตั้งค่าตัวลูกให้ Bypass Proxy Server for local

เครื่องที่ใช้มี lancard 2 ใบแล้ว ยังใช้ไม่ได้ส่วนการ optimize ทำทุกสัปดาห์ ตอนนี้ยังจนหนทางอยู่ครับ

Picture of Choosak Yuennan

สวัสดีครับ

อาจารย์ครับ ถ้าเปลี่ยน network มาอยู่ใน intranet อย่างเดียวมันจะสามารถใช้ได้เหมือนเดิมหรือเปล่าครับ

ด้วยความนับถือ

Picture of อำนาจ สุขทอง

ถ้าเป็น squid น่าจะลองทำ bypass ที่ ตัว squid เองเลย มากกว่าครับ เพราะ จะได้ไม่ต้องไปยุ่งกับ เครื่องลูกครับ หรือจะลองตามวิธีนี้ดู
1. ใน Moodle
การจัดการระบบ » การตั้งค่า » Variables หัวข้อ slasharguments ให้เลือก หัวข้อแรกครับ

Tong Krub

เวลาเครื่องนักเรียนเรียกใช้งานสั่งแบบไหนครับ เรียกเป็น ip หรือเรียกเป็น name ครับ

ของผมเรียกเป็น ip ครับ เป็น real ip และ run บน windows 2003

ยังไม่ได้ลองให้เรียกบน intranet อย่างเดียว แต่ต้องการให้เรียกบนเน็ตได้ด้วยน่ะครับ