เครื่องในระบบ LAN เข้า moodle ไม่ได้

เครื่องในระบบ LAN เข้า moodle ไม่ได้

by เกียรติศักดิ์ แซ่อิว -
Number of replies: 8

เรียนท่านผู้รู้ทุกท่านครับ ผมใช้ Moodle ติดตั้งที่วิทยาลัย แล้วใช้งานมาได้นานพอสมควร ปัญหาคือ เครื่องที่วิทยาลัยต่อเป็นระบบ LAN ขณะนี้มี Proxy ใช้โปรแกรม 602Lansuit ปรากฎว่า เครื่อง Moodle เป็นคนละเครื่องกับproxy นะครับ และใช้ IP จริง ส่วนเครื่อง Proxy ติด Lan card 2 ใบ ใช้ IP จริง และ Ipในวงแลน

ตอนนี้นักเรียนที่ log in มาจากเครื่องในวง lan ไม่สามารถจะเข้าได้เนื่องจะเมือ log ไปแล้วจะติดเป็นชื่อคนอื่น บ้าง หรือไม่มีรายชื่อ log in บ้าง ใครทราบวิธีแก้ปัญหาจะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ

ขอบคุณครับ

In reply to เกียรติศักดิ์ แซ่อิว

ตอบ: เครื่องในระบบ LAN เข้า moodle ไม่ได้

by thiwakorn tangon -
ทดลอง by pass proxy ดูนะครับ ว่าถ้าวิ่งโดยไม่ผ่าน proxy แล้วอาการหายเหรอเปล่า ถ้าการใช้ผ่าน proxy ต้องตั้งค่า proxy ที่เครื่อง client ก็ไปเพิ่ม address หรือ ip เครื่อง moodle เข้าไปในส่วน tool -> internet option -> lansetting -> advance -> exception -> แล้วก็ใส่ค่า ip หรือ url ที่จะบอกว่าไม่ต้องวิ่งผ่าน proxy ลงไปนะครับ ลองดู ถ้าไม่ได้เพราะเป็น transparent proxy อาจต้องไป config ในเครื่อง proxy อีกที
In reply to thiwakorn tangon

ตอบ: เครื่องในระบบ LAN เข้า moodle ไม่ได้

ทำตามวิธีนี้แล้วไม่ได้ครับ ผมยังแก้ไม่ตก จะลองศึกษา proxy ดูว่าแก้อย่างไรได้ที่ไหนครับ

In reply to เกียรติศักดิ์ แซ่อิว

by Choosak Yuennan -

สวัสดีครับอาจารย์อิว

อาจารย์อิวลองใส่ Lan Card ให้เครื่อง Moodle อีกใบตั้งค่าให้เป็น IP ภายใน แล้วตั้งค่าตัวลูกให้ Bypass Proxy Server for local

In reply to Choosak Yuennan

เครื่องที่ใช้มี lancard 2 ใบแล้ว ยังใช้ไม่ได้ส่วนการ optimize ทำทุกสัปดาห์ ตอนนี้ยังจนหนทางอยู่ครับ

by Choosak Yuennan -

สวัสดีครับ

อาจารย์ครับ ถ้าเปลี่ยน network มาอยู่ใน intranet อย่างเดียวมันจะสามารถใช้ได้เหมือนเดิมหรือเปล่าครับ

ด้วยความนับถือ

by อำนาจ สุขทอง -

ถ้าเป็น squid น่าจะลองทำ bypass ที่ ตัว squid เองเลย มากกว่าครับ เพราะ จะได้ไม่ต้องไปยุ่งกับ เครื่องลูกครับ หรือจะลองตามวิธีนี้ดู
1. ใน Moodle
การจัดการระบบ » การตั้งค่า » Variables หัวข้อ slasharguments ให้เลือก หัวข้อแรกครับ

by thiwakorn tangon -
เวลาเครื่องนักเรียนเรียกใช้งานสั่งแบบไหนครับ เรียกเป็น ip หรือเรียกเป็น name ครับ
In reply to thiwakorn tangon

ของผมเรียกเป็น ip ครับ เป็น real ip และ run บน windows 2003

ยังไม่ได้ลองให้เรียกบน intranet อย่างเดียว แต่ต้องการให้เรียกบนเน็ตได้ด้วยน่ะครับ