Notification email của Moodle luôn vào spam

Notification email của Moodle luôn vào spam

Bởi Anh Bui -
Số lượng các câu trả lời: 4

Chào anh chị, 

Em đang triển khai Moodle cho trường em và gặp 1 vấn đề lớn là email thông báo tự động gửi từ Moodle về cho các sinh viên, giảng viên sử dụng địa chỉ gmail, yahoo, hotmail... thì đều bị liệt vào spam.

Thông tin thêm là em thuê server với IP sạch (không bị liệt vào blacklist nào) vì đây 1 trong các điều kiện yêu cầu bên datacenter cung cấp. Em cũng đã check blacklist và hoàn toàn ko bị liệt vào blacklist nào.

Phần khai báo SMTP server trên Moodle em để default như file đính kèm.

Server em đang chạy OS là Ubuntu Server 14.04 LTS và em cài sendmail để làm mail server.

Vậy anh chị có cao kiến gì giúp em giải quyết vấn đề này không ạ?

Moodle trường em dùng cho khoảng 1000 sinh viên ạ. 

Cám ơn anh chị nhiều!

File đính kém cấu hình SMTP server.JPG
Trung bình điểm đánh giá: -
Để phản hồi tới Anh Bui

Trả lời: Notification email của Moodle luôn vào spam

Bởi Đinh Lư Giang -

Chào bạn

Khái niệm IP sạch thật ra khó khẳng định. Nếu thật sự IP sạch thì cấu trúc nội dung của email cho Moodle gửi cũng có thể bị xem là spam. Tốt nhất bạn nên khai báo SMTP Host để các Mail server nhận diện nguồn gốc tốt hơn là bỏ trống. 1000 học viên - nếu là tổ chức, trường học... thì việc tạo một mail server là cần thiết rồi đó bạn.

Chúc bạn thành côn

Đinh Lư Giang

Để phản hồi tới Đinh Lư Giang

Bởi Anh Bui -

Chào anh,

Em cám ơn anh về câu trả lời của anh. Cho em hỏi việc anh nói tạo 1 mail server cụ thể hơn được ko ạ? 

Ý anh là tạo email server mới tách biệt với Moodle hay là cũng chính là server chạy Moodle ạ? Vì nếu sử dụng cấu hính default thì cũng là sử dụng PHPsendmail ạ. 

Trước đây em cấu hình dùng SMTP của mail server trường em luôn thì cũng cái vào Inbox cái ko vì reputation của mail server em thấp. Hiện tại trường em chuyển sang dùng gmail thì khi cấu hình cho Moodle toàn bị Exceeded sending limit. Nên em lại quay lại hỏi kinh nghiệm của bên anh đang sử dụng email server gì? (Opensource hay Exchange, cài đặt ở đâu....) 

Mong anh chia sẻ kinh nghiệm cho em với ạ!

Chúc anh nhiều sức khỏe và thành công!

Em cám ơn sự hỗ trợ của các anh!

Để phản hồi tới Anh Bui

Bởi Dinh tuan -

Nếu bạn có máy chủ khác thì làm riêng, nếu không thì làm cùng đều được bạn nhé. Nếu cần hướng dẫn trực tiếp email: dinhanhtuan68@gmail.con

Để phản hồi tới Anh Bui

Bởi Đinh Lư Giang -

Lần sau bạn viết bài ở đúng khu vực sẽ dễ được trợ giúp hơn nhé.

Diễn đàn E-learning dùng để thảo luận các vấn đề về học tập điện tử thôi. Tôi đã chuyển bài của bạn sang Sử dụng Moodle.

Thân mến

Đinh Lư Giang