ใครมีความรู้ด้าน สเปคของเครื่อง Server เพื่อรองรับ Moodle

ใครมีความรู้ด้าน สเปคของเครื่อง Server เพื่อรองรับ Moodle

โดย jumnion Taesungnern -
Number of replies: 4

อยากทราบว่า เครื่องที่จำทำ Server สำหรับ Moodle ต้องสูงขนาดไหน ถึงจะเสถียร

In reply to jumnion Taesungnern

ตอบ: ใครมีความรู้ด้าน สเปคของเครื่อง Server เพื่อรองรับ Moodle

โดย thiwakorn tangon -
ต้องดูองค์ประกอบเพิ่มอีกนิดนึงครับ ว่าต้องการให้เครื่องลูกเรียกใช้งาน moodle พร้อมกัน ซักกี่เครื่องพร้อมๆกัน ถ้าซัก 30 เครื่อง P4 2.8-3.0 memory 1 Gb Harddisk ชนิด SATA ก็สามารถรองรับได้ครับ
In reply to jumnion Taesungnern

ตอบ: ใครมีความรู้ด้าน สเปคของเครื่อง Server เพื่อรองรับ Moodle

โดย Suwan Pradip Na Thalang -
ถ้าเป็นผมคิด ผมอยากให้ใส่แรม 2 กิกกะไบต์นะครับ จะได้เสถียร
ตัวอื่นๆ ผมว่าเครื่อง เซิฟเวอร์เล็กที่สุดก็รับงานไหวอยู่แล้วนะ

โดย เจ&#3619 เพ&#3655 -
และถ้าจะให้ดีควรใช้เซิฟเวอร์ที่เป็นลีนักซ์นะครับ
ไม่อยากจะเล่าถึงเลยว่าวินโดวส์มันห่วยยังไงบ้าง

โดย อ.สาธิต คำภินวม -
server ใช้แค่ ibm system3200 ก็พอครับ
อยู่ที่ระบบ lan มากกว่านะครับ
อินเทอร์เน็ตเร็วขนาดไหนนะครับ