Error: Database connection failed ไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้นค่ะช่วยทีค่ะ

Error: Database connection failed ไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้นค่ะช่วยทีค่ะ

โดย sorraya Priaoprasit -
Number of replies: 3

Error: Database connection failed.

It is possible that the database is overloaded or otherwise not running properly.

The site administrator should also check that the database details have been correctly specified in config.php

ค่ะพอจะเข้าไปสร้างบทเรียน ที่ http://localhost/moodle

ก็เกิด error ตามข้อความข้างบนน่ะค่ะ ไม่ทราบว่าเป็นอะไรเกี่ยวกับ database อีกน่ะคะ ขอรบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ

In reply to sorraya Priaoprasit

ตอบ: Error: Database connection failed ไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้นค่ะช่วยทีค่ะ

โดย เกียรติศักดิ์ แซ่อิว -

ผมเคยเจอปัญหานี้ครับ ใช้วิธีเข้าไปซ่อมตารางฐานข้อมูล mysql ที่เป็นฐานข้อมูลของเรา โดยเลือกให้ซ่อมทั้งตารางครับ

ถ้าใช้ phpmyadmin ให้เข้า localhost/phpMyAdmin

เมนซ้ายให้เลือก ฐานข้อมูลของ moodle ที่เราใช้

จะขึ้นรายละเอียดของตารางทางด้านขวา จากนั้นให้เราทำเครื่องหมายถูกทุกตาราง เพื่อทำการเลือก

ลองลงมาหาของข้างล่างตาราง จะมีช้องที่เขียนว่าทำกับทีเลือก

ให้เลือกที่บอกว่า"ซ่อมแซมตารางครับ"

เคยทำแล้วปรากฏว่าใช้ได้ต่อไป

Attachment 001.JPG
In reply to เกียรติศักดิ์ แซ่อิว

ตอบ: Error: Database connection failed ไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้นค่ะช่วยทีค่ะ

โดย sorraya Priaoprasit -

ขอบคุณมากน่ะค่ะตอนนี้ติดตั้งสมบูรณ์แล้วค่ะ ขั้นตอนของการสร้างเนื้อหา แบบทดสอบ กิจกรรมทำอย่างไรหรือค่ะ ช่วยแนะนำหน่อยค่อขอบคุณน่ะค่ะ

In reply to sorraya Priaoprasit

โดย Somchai Tipparak -

รบด้วยครับ ผมมีปัญหากรณีเดียวกัน แต่ใช้กับ Linux tle7.0

ซึ่งผมใช้ ATutor ด้วย แต่จะใช้ Moodle 1.5 ด้วย