Moodle với người mới bắt đầu?

Moodle với người mới bắt đầu?

Bởi Thuy Tran -
Số lượng các câu trả lời: 4

cười Xin chào mọi người,

Tôi mới download Moodle 1.5 stable và sử dụng trong vài ngày toe toét. Tôi thấy Moodle được giới thiệu là có nhiều tính năng hữu ích (tôi vẫn chưa khai thác hết). Tuy nhiên, ấn tượng của tôi là Moodle hứa hẹn có khả năng ứng dụng cao.
Tôi mong muốn tìm hiểu Moodle trên 2 quan điểm:
1. End-user (Teacher/Facilitator...): Hiểu hết các tính năng của Moodle và khai thác, ứng dụng nó một cách hiệu quả.
2. Developer: Hiểu được kiến trúc của Moodle để có thể chỉnh sửa, phát triển Moodle.

"Trước khi leo lên một ngọn núi lạ, hãy hỏi kinh nghiệm những người đã leo lên đó nhiều lần rồi". Rất mong các "cao thủ Moodle", những người đã tìm hiểu kiến trúc và/hoặc đã triển khai Moodle trong thực tế, cho tôi vài lời khuyên:
1. Các tài liệu nào nên đọc?
2. Cách tiếp cận để có thể hiểu kiến trúc Moodle (thiết kế dữ liệu, các module...)? Nếu muốn viết thêm một module, phải bắt đầu từ đâu?
3. Kinh nghiệm riêng của các anh chị khi nghiên cứu, ứng dụng Moodle (những khó khăn đã gặp phải và cách giải quyết; khi nghiên cứu Moodle, các anh chị bắt đầu từ đâu, và có cách tiếp cận nào để có thể hiểu Moodle nhanh hơn không...)?
Trung bình điểm đánh giá: -
Để phản hồi tới Thuy Tran

Trả lời: Moodle với người mới bắt đầu?

Bởi Trần Đăng Khoa -

Chào tất cả các anh chị trong cộng động Moodle Việt Nam, mình cũng chỉ là newbie mới tìm hiểu về moodle, mình thấy các vấn đề mà anh Thuy Tran nêu ra rất đúng và rất cần thiết . Nhưng mình tìm trên forum, gần như chưa có 1 bài viết nào đề cập đến những vấn đề đó.

Mình được biết Moodle đã được VN chúng ta áp dụng từ lâu rồi và cũng đã khá rộng rãi, nhưng tại sao vẫn chưa có 1 tutorial đích thực cho những người mới chập chững như em đây, như bây giờ gõ vào google thì tut của joomla chẳng hạn, hay wordpress, hay vbb thì ôi thôi quá trời, từ A-Z. Phải chăng đó là 1 trong những hạn chế của moodle. Mình rất mong rằng các anh chị đã đi qua, hãy vì đàn em mà cống hiến 1 tài liệu hướng dẫn thật chi tiết, xuyên suốt các mấu chốt của Moodle.

Rất cảm ơn các anh chị !!!

Bởi Hà Tuấn Kiệt GV Trường THPT Nguyễn Minh Quang -

Chào Thúy Trân. Rất hân hạnh được làm quen với bạn trong diễn đàn này. Có thể mình phải liên lạc lâu dài thì mình mới giúp được bạn.

Có thể gửi mail cho mình theo địa chỉ: kietmq@gmail.com

Chào bạn, chúc sức khỏe!

Bởi TRẦN MINH THÀNH -

Tôi đang tạo trang E.Learning trên cơ sở  trang Gnomio. Có nhiều khó khăn gặp phải, nên tôi muốn tham gia 1 khóa học về Gnomio. Xin giúp đỡ!

(TD tạo và mời user, nhưng user không truy cập được các bài tập cần làm)