Tính cấu hình cho Server moodle 2.5

Tính cấu hình cho Server moodle 2.5

Bởi Lê Minh Tuấn -
Số lượng các câu trả lời: 6

Chào các anh chị,

Hiện nay mình đang triển khai hệ thống moodle 2.5 trên server local với số lượng connection (local) đồng thời tối đa có thể lên đến 500 users. Bài giảng đặt trên đó thường là text, ít ảnh và đóng gói dưới dạng SCOMM

Server của mình là server IBM 16GB ram, 1 chíp 3.2GHz

Trong quá trình thử nghiệm hệ thống chạy trên phiên bản 1.9 thì bình thường nhưng khi lên 2.5 thì rất chậm. Thường bị lỗi load database và browser thì cứ quay đều.

Các anh chị nào có kinh nghiệm hệ thống thì xin được chỉ giáo.

Xin chân thành cám ơn.

Trung bình điểm đánh giá: -
Để phản hồi tới Lê Minh Tuấn

Trả lời: Tính cấu hình cho Server moodle 2.5

Bởi Xuân Công Nguyên -

Tức là lúc chậm nhất là server của bạn đồng thời có khoảng 500 users truy cập?hay chỉ 1 vài users cũng chậm rồi,với cả server local là server đặt ở cty bạn ? cả cty (bao gồm cả server) dùng chung 1 đường mạng WAN để truy cập internet?Có vài thắc mắc mong bạn giải đáp?

Để phản hồi tới Xuân Công Nguyên

Re: Trả lời: Tính cấu hình cho Server moodle 2.5

Bởi Lê Minh Tuấn -

Chào bạn,

Mình chạy server của trường (Mình là trường học). Thông thường một buổi học của mình là 4 lớp (mỗi lớp 80 sinh viên--> tổng = 320 sinh viên) chưa kể sinh viên ở làm việc ở nhà. Vậy đồng thời tại một thời điểm (cùng làm test, load scorm,..) thì khoảng ~ 500 sinh viên (concurrent users)

Web + database trên cùng một server.

Bạn có giải pháp gì không cứu mình với.

Thanks nhiều.

Trả lời: Re: Trả lời: Tính cấu hình cho Server moodle 2.5

Bởi Dinh tuan -

Tôi thấy nhu cầu của bạn cũng bình thường. Có điều bạn phải nêu chi tiết bạn đang sử dụng máy chủ như nào: Hệ điều hành, hệ quản trị CSDL, hệ quản trị Web, phiên bản ....

Nếu cần bạn có thể gửi mail cho tôi để hỗ  trợ chi tiết.

Bởi Hoàng Văn Long -

Chào anh Tuấn

Bên này có vài thủ thuật về bộ nhớ cho Moodle. Anh tham khảo thêm: http://vnedudev.com/home/mod/forum/discuss.php?d=41

Long

Để phản hồi tới Hoàng Văn Long

Bởi Dinh tuan -

Tôi hiểu là bạn đang quảng cáo cho website của bạn; thông tin của bạn đưa ra chung chung nếu bạn có giải pháp cụ thể nên nêu tại đây để mọi người biết.

Theo tôi, vấn đề chúng ta hoàn toàn có thể giải quyết để tăng số lượng truy cập đồng thời, nếu bạn có cách nghĩ khác đi, ví dụ không phải lúc nào người học cũng vào khóa học ngay; trong quá trình đó họ cần nhiều thao tác khác như đăng nhập, tìm kiếm, đọc tin tức,... như vậy bạn có thể tách moodle ra 1 phần chỉ phục vụ học; bạn kết hợp phần phục vụ đăng nhập, tìm kiếm, ... như vậy bạn hoàn toàn giải quyết được số lượng lớn, và có thể cải thiện được yếu điểm của moodle về giao diện. Điều này đang được tôi áp dụng cho hệ thống của tôi dựa trên moodle với số lượng phục vụ trên 50 nghìn tài khoản.

Bởi vậy, nên nghĩ khác đi cho 1 công việc sẽ thấy con đường.

Tất nhiên có thể có giải pháp khác nhưng quan trọng là bạn giải quyết được bài toán của mình. Nếu bạn cần hỗ trợ thêm có thể gửi mail cho tôi.

Để phản hồi tới Dinh tuan

Bởi Đinh Lư Giang -

Chào bạn Dinh Tuan và bạn Hoàng Văn Long

Theo quy định của Moodle tại đây, việc đưa thông tin về nội dung kỹ thuật, những hướng dẫn từ trang khác lên diễn đàn là không cấm. Tuy nhiên, yêu cầu hai bạn lưu ý đoạn này: 

Unsolicited advertisements / spam will be deleted

No-one should post unsolicited and blatant advertisements for products and services with no appropriate context. Moderators will delete any such blog entries, forum discussions, docs or other unwanted content when they find it. This applies to Moodle services just as much as it applies to diet pills and stock tips. Signatures in forum posts will also be deleted as they cause clutter and distract from the information and help provided.

Có nghĩa là những ai gửi thông tin có tính chất quảng cáo dịch vụ của mình hay yêu cầu người khác sử dụng dịch vụ đó. Việc bạn Dinh Tuan liên tục viết email vào từng bài trả lời (ngắn và mơ hồ) của mình là không nên, đề nghị bạn chỉ nên giới thiệu dịch vụ của mình ở trang Profile (theo như quy định của Moodle). 

Mong các bạn lưu ý.

Đinh Lư Giang

Quản trị diễn đàn Moodle Việt Nam