ยังไม่คอยเข้าใจเรื่องสิทธิ์การใช้งาน

ยังไม่คอยเข้าใจเรื่องสิทธิ์การใช้งาน

โดย tanongsak jaidee -
Number of replies: 3

คือผมยังงงอยู่ว่า เริ่มแรกที่จะใช้งานเราต้องสมัครเป็นสมาชิกก่อนถูกต้องไหมครับ

ซึ่งในการเป็นสมาชิกนั้นอาจจะเป็นนักเรียนหรือครูก็ได้

In reply to tanongsak jaidee

ตอบ: ยังไม่คอยเข้าใจเรื่องสิทธิ์การใช้งาน

โดย Patt Emmawat -

คือผมยังงงอยู่ว่า เริ่มแรกที่จะใช้งานเราต้องสมัครเป็นสมาชิกก่อนถูกต้องไหมครับ

ถูกต้องครับ

ซึ่งในการเป็นสมาชิกนั้นอาจจะเป็นนักเรียนหรือครูก็ได้

In reply to Patt Emmawat

ตอบ: ยังไม่คอยเข้าใจเรื่องสิทธิ์การใช้งาน

โดย ครูเทียม สอนแทน -

ขอโทษครับ LDAP Server หมายถึงอะไรช่วยอธิบายให้คนไม่มีพื้นหน่อย

OU หมายถึงอะไร มือใหม่งง

อธิบายให้ละเอียดด้วยครับ ขอบคุณครับ

In reply to ครูเทียม สอนแทน

โดย Patt Emmawat -

อ่านเองดีกว่าครับ

openldap.org

สรุปคราวๆ

มันเป็นเหมือนกับ authentication server ครับ

ซึ่งจะแบ่ง user ออกไป OU หรือ เป็นกลุ่มๆ