Cần hỗ trợ lỗi SMTP server

Bởi van nha -
Số lượng các câu trả lời: 4

Kính chào mọi người!

Em đang xây dựng 1 trang e-learning để hỗ trợ học tập trực tuyến. Em đang gặp khó khăn ở việc hệ thống tự động gửi email. Cụ thể là em cấu hình smtp gmail ở localhost và trên host là như nhau, Nhưng ở localhost thì hệ thống gửi email bình thường còn trê server thì hệ thống thông báo cấu hình sai smtp: Tried to send you an email but failed! khi xem thông tin lỗi này thì moodle báo là cấu hình SMTP server bị sai. Trong gmail em cũng đã bật IMAP. Vậy quý thầy cô, bạn bè cho em hỏi lỗi là ở server hay sao? Nhưng em đã hỏi quản trị người ta bảo là không chặn.

Xin cảm ơn!

Trung bình điểm đánh giá: -
Để phản hồi tới van nha

Trả lời: Cần hỗ trợ lỗi SMTP server

Bởi Henry Nguyen -

Vấn đề này hiện nay được thực hiện thành công 100% như sau:

Bước 1: Login vào DirectAdmin, vào mục EMail Accounts và tiến hành tạo 1 tài khoản email.

Bước 2: Trong phấn Site Administration của Moodle bạn vào mục Server/Email và thiết lập các thông số như sau:

+ SMTP hosts: mail.tendomaincuaban.com

+ SMTP username: điền Email mà bạn đã tạo bên DirectAdmin

+ SMTP password: điền password của Email mà bạn đã tạo bên DirectAdmin. 

Bước 3: Lưu lại là xong

Chúc các bạn thành công

Để phản hồi tới Henry Nguyen

Bởi Văn Lập Nguyễn -

Anh ơi!

Em đang sử dụng moodle2.3.6 đã cai lên host. Nhưng không cấu hình được SMTP để khách tự tạo tài khoản đăng nhập cho mình.

Em cũng thực hiên giống anh chỉ nhưng khi vào bước 2 không thấy mục Server/Email đâu cả.

Em mới biết sủ dụng moodle.

Mong anh hướng dẫn giúp em.

Để phản hồi tới Văn Lập Nguyễn

Trả lời: Cần hỗ trợ lỗi SMTP server

Bởi Henry Nguyen -

Chào bạn, từ Moodle 2.0 trở lên phần email setting được thay đổi và bạn có thể tìm nó ở đây: Plugins/ Message ouputs/ Email

Sau đó bạn có thể cấu hình như đã hướng dẫn ở trên. 

Chúc bạn thành công!