Chức năng upload ảnh (Avatar)

Chức năng upload ảnh (Avatar)

Bởi Thuy Tran -
Số lượng các câu trả lời: 4
Khi em upload ảnh (cập nhật hồ sơ cá nhân) , sau đó lại delete đi, upload ảnh mới thì không có tác dụng, ảnh hiển thị là ảnh đã delete trước đó. Có phải trong code có vấn đề? 
Trung bình điểm đánh giá: -
Để phản hồi tới Thuy Tran

Re: Chức năng upload ảnh (Avatar)

Bởi Khong Thuy -
Chào Thuý
Mình đã thử upload ảnh mới lên có thấy vấn đề gì đâu. Mình nghĩ có lẽ sau khi upload ảnh mới lên cậu chưa save những thay đổi của cậu nên vẫn giữ nguyên ảnh cũ đó thôi, hoặc cậu thử Refresh lại xem sao.
Chúc thành công!
Để phản hồi tới Khong Thuy

Bởi Thuy Tran -
OK, done. Just a mistake. Cám ơn người bạn cùng tên! cười
Nhưng mình chưa đọc code nên không hiểu chỗ này, bạn có thể giải thích giúp mình được không?

Nếu upload ảnh mới thay cho ảnh mặc định của Moodle thì sẽ thấy ngay tác dụng sau khi save change. Nhưng mình delete ảnh mới này đi và upload một ảnh khác lên, save change, sau đó logout. Khi login trở lại vẫn thấy là ảnh cũ, phải refresh mới có tác dụng?
Để phản hồi tới Thuy Tran

Bởi Khong Thuy -
Lý do là cơ sở dữ liệu còn lưu ở trên server chưa được cập nhật lại tại thời điểm đó chính vì thế mà bạn cần phải làm mới nó để cập nhật lại.
Để phản hồi tới Khong Thuy

Bởi Thuy Tran -
À, ý mình muốn hỏi là nó được thể hiện ở module nào.

Khi người dùng upload ảnh mới lên thì ảnh sẽ được lưu vào một thư mục trên server bằng function save_profile_image (module user/edit.php) đồng thời DB cũng được cập nhật lại (function set_field). Khi delete ảnh, DB cũng được set lại. Khi upload ảnh mới lên thì usernew->picture sẽ được thay thế cho default picture.

Có điều là khi ảnh cũ là ảnh default thì bạn sẽ thấy ngay tác dụng, còn không thì bạn phải refresh. Mình muốn hỏi bạn chỗ này.
Hơn nữa, khi session end (user logout), sau đó login lại, mình tưởng là thông tin về user sẽ được cập nhật lại?

OK, mình sẽ tìm hiểu thêm khi có thời gian. Cám ơn Thúy đã trả lời.