Cơ hội sở hữu miễn phí trường học online - Moodle

Cơ hội sở hữu miễn phí trường học online - Moodle

Bởi Ngoc Anh Duong -
Số lượng các câu trả lời: 18

Hiện tại, công ty Thế hệ mới đã cung cấp dịch vụ Moodle miễn phí tại địa chỉ: http://hoconline.edu.vn/

Đây là bài báo trên Dân trí cho dịch vụ này: http://dantri.com.vn/c25/s25-625004/co-hoi-so-huu-mien-phi-truong-hoc-online.htm

Các bạn có nhu cầu làm website cho trường hoặc nguyên cứu có thể đăng ký, sau 01 giờ sẽ có đủ hệ thống

Để phản hồi tới Ngoc Anh Duong

Trả lời: Cơ hội sở hữu miễn phí trường học online - Moodle

Bởi Đinh Lư Giang -

Ở phần dịch vụ, quý công ty có ghi là hướng dẫn sử dụng Moodle và hỗ trợ, sau đó liên kết link đến khu vực Moodle Việt Nam này. Vậy mong quý công ty dành thêm thời gian giúp cho cộng đồng Moodle Việt Nam thêm phát triển. Chẳng hạn, quý công ty nói là đã dịch gói tiếng Việt của Moodle. Vậy néu chia sẻ được cho cộng đồng theo hướng mà công ty đang theo đuổi thì hay quá.

Ngoài THM, trang http://www.mdl2.com/ cũng cung cấp hosting miễn phí sử dụng Moodle (không cần đợi kích hoạt). Như vậy là các bạn sử dụng Moodle có thêm công cụ để thử nghiệm Moodle nhé.

Đinh Lư Giang

Để phản hồi tới Đinh Lư Giang

Re: Trả lời: Cơ hội sở hữu miễn phí trường học online - Moodle

Bởi Ngoc Anh Duong -

Chào anh Giang,

Chúng tôi đang cố gắng dịch hoàn thiện gói tiếng Việt, và sẽ đưa lên hệ thống sớm nhất có thể

Trân trọng.

Re: Trả lời: Cơ hội sở hữu miễn phí trường học online - Moodle

Bởi Long Le Huy -

Chào bạn,

Bên mình cũng Việt hóa khá nhiều bản moodle cho nhiều công ty, tổ chức, và từ kinh nghiệm của mình thì mình thấy rằng, tùy theo mục đích moodle dùng vào việc gì, cho tổ chức nào mà mình mới có thể Việt hóa chuẩn được. Do đó việc dùng một bản cho nhiều mục đích khác nhau thì có vẻ là khó, không rõ bên bạn có cách nào khác không?

Longlh

Để phản hồi tới Long Le Huy

Trả lời: Re: Trả lời: Cơ hội sở hữu miễn phí trường học online - Moodle

Bởi Đinh Lư Giang -

Chào bạn Long

Bản thân Moodle tiếng Anh hay các ngôn ngữ khác cũng có một bản chuẩn vậy. Vì vậy việc dùng một bản chuẩn không có gì khó cả. Người dùng có thể tải bản chuẩn về và sau đó thay đổi một chút cho phù hợp. Bạn Long đã Việt hoá nhiều bản, vậy có thể chia sẻ cho cộng động một bản không ạ?

Thân ái

Đinh Lư Giang

Trả lời: Re: Trả lời: Cơ hội sở hữu miễn phí trường học online - Moodle

Bởi Hải Nguyễn Đình -

"Như vậy là các bạn sử dụng Moodle có thêm công cụ để thử nghiệm Moodle nhé."

Anh Giang nhận xét đúng, cái gì miễn phí thì chỉ để thử nghiệm mà thôi!

toe toét

Để phản hồi tới Hải Nguyễn Đình

Re: Trả lời: Re: Trả lời: Cơ hội sở hữu miễn phí trường học online - Moodle

Bởi Ngoc Anh Duong -

Tôi xin lỗi nhưng cách nhận xét của anh Hải phiến diện và hơi xúc phạm đến những người thực hiện dự án như chúng tôi.

Mục tiêu cao nhất của chúng tôi là hỗ trợ các trường nhỏ có cơ hội sử dụng phần mềm Moodle nhanh chóng và tiện nhất.

Câu này "cái gì miễn phí thì chỉ để thử nghiệm mà thôi!" anh nên suy nghĩ trước khi nói. Chúng tôi chỉ hỗ trợ miễn phí cho những người có ý định nghiêm túc cho giáo dục.

Trân trọng.

Re: Trả lời: Re: Trả lời: Cơ hội sở hữu miễn phí trường học online - Moodle

Bởi Long Le Huy -

Hihi, tôi thấy anh Ngọc Anh nêu cao quan điểm quá. (Thực tế để Moodle có thể trở thành "công cụ" kiếm tiền được thì cần bổ sung thêm nhiều tính năng nữa, moodle lúc đó đóng vai trò là cái core của hệ thống quản lý, có lẽ ý của anh Hải là như vậy, không rõ em hiểu có đúng không. :d)

Tiện đây em xin phép trả lời anh Giang: anh Giang có đề nghị bên em chia sẻ phần việt hóa, em có ý kiến thế này:

- Thực sự là phiên bản mà em đang dùng là 1.9.9 và cũng không hề việt hóa hết, vì bản thân em thấy để tiếng anh dễ hiểu hơn, :d

- Những phiên bản em việt hóa thì đều dành cho khách hàng, và đành phải thú thật với mọi người là không thể chia sẻ được.

E cũng đang hì hục việt hóa phiên bản 2.3, hy vọng thời gian tới sẽ ổn, lúc đó sẽ chia sẻ cùng mọi người.

HuyLong

Trả lời: Re: Trả lời: Re: Trả lời: Cơ hội sở hữu miễn phí trường học online - Moodle

Bởi Đinh Lư Giang -

Chào bạn Long

Cám ơn các ý kiến của bạn. Bạn có thể chia sẻ luôn qua việc dịch nội dung tại đây. http://lang.moodle.org/

Các bản local, nếu đưa lên Moodle thường mất khá nhiều thời gian, vì kết cấu các tập tin trong gói local hơi khác với gói chuẩn. Bạn chỉ cần dịch trực tiếp trên http://lang.moodle.org/, tôi xem lại và xác định thì khoảng vài tiếng sau sẽ được cập nhật trên Moodle.

Cám ơn bạn

Thân ái

Đinh Lư Giang

Re: Trả lời: Re: Trả lời: Re: Trả lời: Cơ hội sở hữu miễn phí trường học online - Moodle

Bởi Long Le Huy -

Dear anh

em sử dụng moodle từ lâu rồi nhưng hôm nay mới để ý đến trang này đấy. :d.

em đang dịch trực tiếp trên đó rồi. hy vọng mỗi ngày sẽ được một component.

HuyLong

Trả lời: Re: Trả lời: Re: Trả lời: Re: Trả lời: Cơ hội sở hữu miễn phí trường học online - Moodle

Bởi Đinh Lư Giang -

Chào bạn Long,

Mình vô lang.moodle.org mà chưa thấy phần bạn dịch. Bạn tham khảo thêm các bước tôi mô tả tại đây nhé. Cám ơn sự đóng góp của bạn.

http://moodle.org/mod/forum/discuss.php?d=196317

Thân mến

Đinh Lư Giang

Re: Trả lời: Re: Trả lời: Re: Trả lời: Re: Trả lời: Cơ hội sở hữu miễn phí trường học online - Moodle

Bởi Long Le Huy -

Dear anh, em dịch và có save trên đó rồi mà.

anh xem lại giúp em, mỗi ngày em sẽ dịch một ít. anh xem và góp ý cho em nhé.

thanks anh nhiều!

Re: Trả lời: Re: Trả lời: Re: Trả lời: Re: Trả lời: Cơ hội sở hữu miễn phí trường học online - Moodle

Bởi Long Le Huy -

Dear anh Giang,

hôm nay em vào trang để tiếp tục dịch thì những phần hôm qua dịch mất hết anh ạ. Hiện tại em đang dịch component Core, có hơn 17 page, hôm qua em dịch đến hết page thứ 5, dịch hết mỗi trang, em click vào "Save filter setting" (vì em chỉ thấy mỗi chỗ này để bấm thôi).

anh Giang xem em thao tác như vậy đúng chưa? em đọc phần Amos Manual thì thấy trong flow có phần gửi file nhưng em ko rõ save file kiểu gì.

Huy Long

Trả lời: Re: Trả lời: Re: Trả lời: Re: Trả lời: Re: Trả lời: Cơ hội sở hữu miễn phí trường học online - Moodle

Bởi Đinh Lư Giang -

Chào bạn Long

Trước hết bạn đăng ký một account trên đó.

Sau đó, bạn đăng nhập. Ở phần AMOS (bên phải), bạn chọn Translator.

Khi màn hình hiện ra, bạn chọn gói tiếng Việt, chọn Component cần dịch, và nhấn vào Save filter settings

Sau khi dịch xong, bạn cần vào Stage và commit (cùng với dòng chữ chú thích). Nhớ bấm vào Sumit to maintener, nếu không sẽ bị mất nội dung.

Bạn có thể đọc thêm bằng tiếng Anh tại đây (Phần Steps for the contributor).

Để upload một tập tin lên, bạn có thể xem ở đây.

Cám ơn bạn.

Thân ái

Đinh Lư Giang

Trả lời: Re: Trả lời: Re: Trả lời: Cơ hội sở hữu miễn phí trường học online - Moodle

Bởi Đinh Lư Giang -

Chào bạn Ngọc Anh

Trước hết, tôi xin hoan nghênh ý tưởng của nhóm các bạn muốn giúp cho cộng đồng, nếu đó thật sự là làm với mục đích cộng đồng. Tuy nhiên, cũng xin nói thật là trừ các tổ chức phi chính phủ hay các cơ quan nhà nước, còn thì các công ty cung cấp dịch vụ miễn phí, thì vẫn có trong đầu những mục đích kinh doanh. Có thể là quảng cáo, hay khi hệ thống miễn phí của người dùng trở nên lớn hơn, thì sẽ tính phí, nói chung là nhiều cách mà bạn, tôi và mọi người đều biết. Nói như vậy không có nghĩa kinh doanh là xấu đâu, bạn đừng hiểu lầm. Xin cảm ơn bạn và nhóm thực hiện đã xây dựng một công cụ rất hữu ích cho cộng đồng Moodle Việt Nam.

Về ý kiến của anh Hải, câu nói đó hoàn toàn không phải là không có suy nghĩ, cũng như không phải có ý xúc phạm gì nhóm các bạn đâu. Anh Hải vốn là chuyên gia về phần cứng dành cho Moodle và là một người rất am hiểu về Moodle ở VN. Cái mà anh Hải nói là thử nghiệm, theo tôi, là trên một cơ sở hiểu biết. Những ai từng triển khai Moodle sẽ thấy rõ là Moodle rất cần tài nguyên, đặc biệt là bộ nhớ. Nếu thật sự có khoảng 10 trang web trên hệ thống của bạn, mỗi trang khoảng 300 users, thì tôi đảm bảo server của các bạn sẽ "chịu tải" một cách đáng kể. Đó là còn chưa kể hàng loạt các tính năng của Moodle cần can thiệp sâu vào server, cấu hình, tuỳ biến, thì hệ thống mới đáp ứng người sử dụng. Chỉ đơn giản là việc cài thêm 1 mô đun nào đó thôi cũng đã không thể. Rồi mọi người nếu cần back-up CSDL để chuyển sang hệ thống khác, tải thư mục Moodledata (giả sử lên đến vài chục GB) v.v... các bạn liệu có đáp ứng hết cho người dùng, với dịch vụ miễn phí của các bạn?

Cho nên, ý kiến về thử nghiệm, theo tôi, là hoàn toàn chính xác đấy bạn ạ. Anh Hải không có ý chê gì hệ thống các bạn cũng như dịch vụ của các bạn đâu. Bản thân tôi ngày trước cũng bị "dính" mấy dịch vụ miễn phí, để rồi nội dung tôi xây dựng lên, không có cách nào chuyển đi, trừ phi làm bằng tay, copy, paste. Vì vậy, bạn cũng không cần bức xúc quá.

Chúc các bạn thành công trong hướng kinh doanh này, và cộng đồng Moodle Việt Nam, nếu có thể, sẽ ủng hộ các bạn hết mình.

Thân ái

Đinh Lư Giang

Bởi hoang pencil nguyen -
không truy cập được nữa rồi . mình cũng đang xây dựng trung tâm đào tạo ngoại ngữ ,giáo viên nước ngoài giảng dạy. dịch vụ Moodle khá phù hợp
Để phản hồi tới hoang pencil nguyen

Bởi So Sánh Giá -

Bên mình cũng đang muốn tạo một nơi học online để đào tạo các bạn nghề viết so sánh giá sản phẩm, đánh giá sản phẩm nên cũngd đang tìm hiều Moodle, rất mong được sự trợ giúp của BQT ạ

Để phản hồi tới So Sánh Giá

Bởi San Dep -

Oh hay quá. Mình đang làm content rất mong được join vào đội ngũ của bạn