SCORM 2004

SCORM 2004

Bởi Nguyen Tuyen -
Số lượng các câu trả lời: 11
Chào mọi người, mình muốn biết là : Phiên bản mới nhất hiện thời của Moodle đã hỗ trợ SCORM 1.3 chưa? Theo mình được biết thì các phiên bản trước chỉ hỗ trợ SCORM phiên bản 1.2 thôi. Mà trong phiên bản đó chưa có các luật Sequencing và một số cái mới khác. Mình đang làm về SCORM và Moodle nên rất quan tâm đến các vấn đề này. Mong được trao đổi kinh nghiệm với các bạn!
Để phản hồi tới Nguyen Tuyen

Re: SCORM 2004

Bởi Vu Hung -
Hiện tại Moodle 1.5 (bản phát triển và thử nghiệm) đang ở giai đoạn đầu viết những dòng lệnh đầu tiên cho SCORM 2004.

Minh hy vọng là khi phiên bản 1.5 ổn định (stable), có thể hỗ trợ hoàn toàn SCORM 2004.

Mới gần đây Moodle mới hỗ trợ hoàn toàn SCORM 1.2 ( hỗ trợ RTE).

Bạn phải chủ động thực thi SCORM 2004 thôi.
Để phản hồi tới Vu Hung

Bởi Nam Nguyen Tri -

Em chưa khám phá nhiều Moodle, nghe anh nói mới gần đây Moodle mới hỗ trợ RTE làm em thắc mắc, theo em hiểu thì cái quan trọng nhất để đánh giá hệ thống có phải là LMS hay không là xem nó có hỗ trợ RTE không chứ?

Em nghĩ, ngay từ khi ra đời thì Moodle phải hỗ trợ RTE rồi chứ, chỉ ít hay nhiều thôi, ít ra cũng phải đảm bảo những yêu cầu cơ bản của RTE.

Vài ngu ý, xin được chỉ giáo.

Để phản hồi tới Nam Nguyen Tri

Bởi Vu Hung -

Ngay cả ATutor cũng chưa hỗ trợ RTE. Với RTE cho phép lưu được kết quả của bài kiểm tra gửi lên từ gói SCORM, lưu được vết của bài học (mình đang học ở đâu, học được bao nhiêu phần trăm).

Anh thử và thấy LMS Avatal mã nguồn mở (viết bằng Java) hỗ trợ đầy đủ RTE.

Em thử lại trong Moodle xem?

Để phản hồi tới Vu Hung

Bởi Nguyen Tuyen -
gửi mọi người, mình có một thắc mắc là trong SCORM có phần gọi là Metadata SCORM (tuân theo chuẩn metadata của LOM)tất nhiên là nó có giói hạn và sửa đổi theo SCORM, tuy nhiên theo mình được được biết thì phần này chứa các thông tin tổng quát về gói SCORM như: tác giả, bản quyền, version, văn hóa, ngôn ngữ v.v... Ngoài ra liệu nó có chứa các dữ liệu nào khác không ?(chẳng hạn như dữ liệu liên quan đến một bài giảng như 1 file media, doc, pdf....). Mình rất mong được các bạn trả lời giúp, chúng ta sẽ cùng nhau đóng góp xây dựng ý kiến, học hỏi kinh nghiệm lẫn nhau

Bởi Vu Hung -
Hoàn toàn không. Phần nội dung bài giảng (media, doc, pdf...) nằm trong phần resources (thẻ XML <resource>), trong thẻ này có attribute là href tham chiếu tới file  nội dung (media,doc...). 

Bạn mở file imsmanifest.xml trong gói SCORM là thấy ngay.
Để phản hồi tới Vu Hung

Bởi Nguyen Tuyen -
cám ơn câu trả lời của anh, còn về phần resources trong file imsmnifest.xml em cũng đã làm và tạo thử 1 gói SCORM 1.3 cùng với các luật Sequencing cho phép kiểm soát thứ tự học của học viên. Em cũng đã chạy thử trên một LMS hỗ trợ SCORM 1.3 và nó chạy rất tốt, liệu phiên bản mới nhất của Moodle hỗ trợ SCORM 1.3 sẽ ra đời vào khi nào?

Bởi Vu Hung -
Tùy thuộc người chịu trách nhiệm module SCORM và sự hỗ trợ của cộng đồng Moodle.

Theo anh biết, hình như ILIAS hỗ trợ RTE 1.3 rồi thì phải, em thử xem?
Để phản hồi tới Vu Hung

Bởi Nguyen Tuyen -
a nhan tien hoi anh lam sao de khi viet bai no hien thi dung font tieng viet nhi? em dung font unicode, khi hien thi no khong hien thi dung

Bởi Vu Hung -

Do Moodle dùng font mặc định là Trebuchet và IE không thể hiển thị đúng Trebuchet như các font khác là Arial, Verdana, do đó muốn xem và viết tiếng Việt đúng (với font Trebuchet), các bạn dùng trình duyệt FireFox thay vì Internet Explorer.

Download tại địa chỉ sau:

http://www.mozilla.org/products/firefox/

Để phản hồi tới Vu Hung

Bởi lan 20 -

Chào bác Vu Hung, em moi nghien cuu ve E-learning va Scorm. Nhung con chua hieu nhieu lam ve Scorm va cach xay dung mot cua hoc nhu the nao. Dong thoi cach de phat trien mot chuong trinh LMS

Neu cac bac nao co kha nang giup do co the mail cho em theo: thachlan@gami.com.vn. rat mong su giup do cua cac bac. Tran thanh cam on