Việt hoá Moodle

Việt hoá Moodle

Bởi Khong Thuy -
Số lượng các câu trả lời: 11
Mình rất vui khi thấy mọi người tham gia sối nổi thảo luận về Moodle. Phần việt hoá Moodle mình cùng anh Hùng đang cố gắng hoàn thành càng sớm càng tốt để có một phiên bản tiếng việt hoàn chỉnh như các nước bạn. Các bạn có thể tham gia việt hoá cùng chúng mình.
Thân ái hẹn gặp lại !
Trung bình điểm đánh giá: -
Để phản hồi tới Khong Thuy

Re: Việt hoá Moodle

Bởi Loc Nguyen The -
Tôi rất tán thành ý kiến của bạn "Khong Thuy". Bởi vì chúng ta đang ở trong một môi trường Open Source -> việc hợp tác để cùng nhau phát triển là điều hiển nhiên và rất cần thiết.

Tuy nhiên, chúng ta không có quyền Admin của Website này -> vậy thì làm sao chúng ta có thể cùng nhau Việt Hóa trực tuyến được. Làm thế nào để tôi và những thành viên khác tham gia Việt Hóa cùng bạn và anh Hùng được?

Chẳng lẽ, người nào cũng Việt Hóa các bản Offline của mình à? Như vậy thì tình trạng trùng lặp nhau là điều chắc chắn sẽ xảy ra.

Tôi có ý kiến thế này: chúng ta nên bàn bạc để phân cho mỗi người một số file nào đó. Ai Việt Hóa được file nào thì sẽ Upload lên đây => như vậy thì chúng ta sẽ có 1 bản Việt Hóa hoàn thiện.

Đấy là ý kiến của tôi, xin mời các bạn cho ý kiến!

Thân mến!
Thế Lộc
Để phản hồi tới Loc Nguyen The

Bởi Lê Hoa`n -

Thế Lộc nói rất đúng việc việt hoá offline chỉ dùng cho chính mình, chúng ta phải thống nhất về từ để làm thế nào đưa một bản việt hoá phải chuẩn, tôi lấy ví dụ thế này: Người Bắc hay dùng từ "Gửi bài" còn người miền trong thì dùng là "Gởi bài"... Còn nhiều thứ khác. Việt việt hoá moodle không khó nhưng cái khó là chúng ta phải có tình cộng đồng.

Mong rằng chúng ta sẽ có 1 bản việt hoá thật chuẩn.

Jerry

Để phản hồi tới Lê Hoa`n

Bởi Vu Hung -

Vậy thì những ai có thể tham gia Việt hoá cùng chúng tôi?

Ai muốn tham gia Việt hoá hãy trả lời bài viết này.

Sau đó chúng tôi sẽ giao việc để Việt hoá.

Xin cảm ơn!

Để phản hồi tới Vu Hung

Bởi Loc Nguyen The -
Hoan hô anh Hùng! approve

Em xin xung phong đầu tiên, tất nhiên em nghĩ là các thành viên khác cũng như em thôi bởi vì tất cả chúng ta đang đóng góp sức mình vào một mục tiêu chung - làm giàu mạnh Tiếng Việt. Nào chúng ta hãy phát huy truyền thống "đoàn kết dân tộc".

Hiện tại trên Forum của chúng ta đã có một số file Việt Hóa do anh "Viet Anh" gởi lên (xin hoan nghênh tinh thần Open Source của anh wink). Chúng ta nên tham khảo, sửa đổi và bổ sung vào đó thì sẽ bớt được khá nhiều công sức + thời gian.

À anh Hùng ơi! em thấy "Hệ thống học tập trực tuyến" (http://el.edu.net.vn/lms) của anh có bản Việt Hóa tương đối tốt rồi đấy (có một số chỗ dịch chưa được "tự nhiên" lắm). Anh có thể gửi bản Việt Hóa đó lên trên này để mọi người tham khảo được không?

Em nghĩ rằng với 2 bản Việt Hóa của anh Viet Anh và của anh thì công việc còn lại của chúng ta cũng không nhiều lắm (Xin hoan nghênh hai anh smile).
Để phản hồi tới Loc Nguyen The

Bởi Lê Hoa`n -
Không biết cái thằng Lộc cộc sáng nay ăn gì mà nói ngọt thế he hecool.
Anh Hùng cho em tham gia việt hóa với nhé, em với Lộc là bạn gần nhau có gì trao đổi với nhau dễ dàng hơn.
Thanks - Regard
Jerry

Để phản hồi tới Vu Hung

Bởi mai van minh -

anh Hung oi em cung muon doc gop phan tham gia cong viec viet hoa trang Moodle nay

anh co the chia viec cho em lam voi

hon nua anh co the noi ro cho em cong viec can lam duoc khong?

Để phản hồi tới mai van minh

Bởi Vu Hung -

Mình đánh giá cao các bạn đã tích cực tham gia công việc Việt hoá Moodle.

Vài hôm nữa mình sẽ đưa ra cách thức Việt hoá Moodle và kế hoạch thực thi, nhiệm vụ của từng người

Để phản hồi tới Vu Hung

Bởi Nam Nguyen Tri -
Em đây em đây, em xin tham gia, dù thời gian không có nhiều, nhưng hiện cũng đang việt hóa phần lõi thôi, cũng chưa ok lắm, còn phần help thì chưa
Để phản hồi tới Nam Nguyen Tri

Bởi Nguyen Toan -
Tôi có ý ki?n nh? thôi!
Ð?ng ý là ph?i vi?t hóa moodle, nhung trong quá trình Vi?t hóa này r?t nhi?u ngu?i (k? c? tôi) dang b? l?i font, do v?y t?i sao không d? m?i ngu?i tùy ý ch?n ngôn ng?? Tôi có th? xem giao dien ti?ng Anh và các bài vi?t thì v?n ti?ng Vi?t!
Toàn
Để phản hồi tới Nguyen Toan

Bởi Vu Hung -

Do Moodle dùng font mặc định là Trebuchet và IE không thể hiển thị đúng Trebuchet như các font khác là Arial, Verdana, do đó muốn xem và viết tiếng Việt đúng (với font Trebuchet), các bạn dùng trình duyệt FireFox thay vì Internet Explorer.

Download tại địa chỉ sau:

http://www.mozilla.org/products/firefox/

Để phản hồi tới Vu Hung

Bởi Nguyễn Danh Nam -

Minh rat quan tam den viec Viet hoa Moodle nhung minh dang la mot trong nhung New Beginner. Minh rat muon cac chuyen gia Viet hoa hay huong dan cac thao tac cung nhu cac cong cu can thiet de Viet hoa duoc Moodle. Thanks.