การขยายขนาดไฟล์ที่อัพโหลดสื่อการเรียนการสอน

การขยายขนาดไฟล์ที่อัพโหลดสื่อการเรียนการสอน

โดย nat owat -
Number of replies: 4

ขอเรียนถามอาจารย์ว่า ถ้าต้องการขยายขนาดไฟล์ที่อัพโหลดสื่อการเรียนการสอน ซึ่งได้มีการใช้งาน moodle แล้ว แต่ตอนนี้ ไม่สามารถเอาสื่อที่มีขนาดใหญ่ขึ้นไปวางได้ ต้องทำอย่างไรคะ   ขอบคุณค่ะ smile

In reply to nat owat

ตอบ: การขยายขนาดไฟล์ที่อัพโหลดสื่อการเรียนการสอน

โดย อ.สาธิต คำภินวม -

ต้องไปกำหนดค่าใน config ของ php ในเครื่อง server นะครับ

วิธีที่ผมใช้คือ ใช้ filezilla upload เข้าไปในห้องของ  moodledata โดยตรงครับ

1. สร้าง folder ที่จะเก็บข้อมูลในรายวิชาของเรา

2. ใช้ filezilla upload เข้าไปในห้องของ  moodledata 

3.ในแต่ละรายวิชา moodle จะใช้ ตัวเลข แทนชื่อ รายวิชา 

4.copy file ไปว่างตาม folder ได้เลยครับ 

ลองดูนะครับ.....ถ้าได้แล้วก็ขออภัยนะครับ

In reply to nat owat

ตอบ: การขยายขนาดไฟล์ที่อัพโหลดสื่อการเรียนการสอน

โดย ประพาฬ หลีบิล -

ไปบอกให้ผู้ดูแลเซิร์ฟเวอร์ที่ติดตั้งมูเดิล ให้แก้ไขค่าในไฟล์ php.ini (มันอยู่ในไดเร็กทอรี่ etc) ในหัวข้อ file upload >>upload_max_filesize = xxM (ค่า xx คือค่าทีึ่ต้องการ หน่วยเป็นแม็ก) แก้แล้วบันทึกไฟล์ รีสตาร์ทอปาเช แล้วคุณกลับมาตั้งค่าในมูเดิลใหม่ ไม่รู้ถูกไหม ลองดูนะครับ ผมมือใหม่เหมือนกัน

In reply to ประพาฬ หลีบิล

โดย คมกริช พราหมณ์ตะขบ -

version 2 ขึ้นไปมันอยู่ตรงไหนครับ

In reply to คมกริช พราหมณ์ตะขบ

โดย ประพาฬ หลีบิล -
login >> admin ที่บล็อก Settings>> การจัดการระบบ >> รายวิชาทั้งหมด >> course default settings แก้ที่หัวข้อ ขนาดไฟล์สูงสุด สื่อที่มีขนาดไฟล์มากๆ อาจมีปัญหาสำหรับนักเรียนตอนดาวน์โหลด ผมเคยกินปาท่องโก๋คำเดียวทั้งตัว ปรากฏว่ากลืนไม่ลง มันก้างติดอยู่ที่ลำคอ กลืนไม่ลง หลังจากนั้นต้องฉีกปาท่องโก๋เป็นชิ้นเล็กๆ 555