ผมลง moodle แล้วติดปัญหาไปขั้นตอนต่อไปไม่ได้

ผมลง moodle แล้วติดปัญหาไปขั้นตอนต่อไปไม่ได้

โดย Tanawut Thongyo -
Number of replies: 7

ขั้นตอน

พอผมกดต่อไปมันจะเป็นหน้าจอสีขาวครับแบบนี้

00

ผมได้ทำการลงด้วยภาษา Eng ,Firewall ปิด,Antivirus ปิด แต่ก็ยังไม่ได้เลยครับ ช่วยทีน่ะครับผมจะศึกษา Moodle เพื่อนำไปประกอบการทำโปรเจ็คครับ

In reply to Tanawut Thongyo

ตอบ: ผมลง moodle แล้วติดปัญหาไปขั้นตอนต่อไปไม่ได้

โดย วิชิต วงษ์ทอง -

ใช้อะไรเป็น Server ใช้ moodle version เท่าไร ฐานข้อมูล mysql หรือไม่

ไดเร็คทอรีข้อมูลน่าจะเป็น c:\wm\moodledata

ตอบ: ผมลง moodle แล้วติดปัญหาไปขั้นตอนต่อไปไม่ได้

โดย Jakkrit Pitak -

ไม่ทราบว่าใช้แบบแบบ All in 1 สิหรือเปล่าครับ  ถ้ายังลองโหลดมาใช้นะครับ  ติดตั้งแยกผมว่ามันวุ่นวายสำหรับมือใหม่  ใช้ XAMPP จับคู่ด้วยกันจะง่ายครับ   และถ้ามีลง Web Server ตัวอื่นในเครื่องแล้วควรเอาออกนะครับ

โดย มลธิยา ชาตสุวรรณ -

ข้อมูลตรงไดเรคทอรี่นะคะ ให้ เปลี่ยนเป็น C:\\Appserver\www\moodle\moodledata

คือรูปแรกผมเอามามันไม่ตรงกันครับ ขออภัยด้วยน่ะครับ

ผมใช้ moodle1.5.3 ใช้ appserv2.5.7 ฐานข้อมูล mysql ครับ อาจารย์วิชิต วงษ์ทอง

ผมลองทำตามคุณ มลธิยา ชาตสุวรรณ แล้วน่ะครับยังไม่ได้ ติดที่เดิม

All in 1หาได้ที่ไหนครับคุณ Jakkrit Pitak  ชี้แนะที

คือผมจะทำโปรเจ็คเรื่อง บทเรียนคอมพิวเตอร์โดยนำเสนอในรูปแบบการ์ตูน 2 มิติโดยผ่านเครือข่ายอินเทอร์เน็ต  แต่ผมมีความรู้ เรื่อง การทำเว็บพองูๆปลาอ่ะครับ เลยอยากศึกษาหลายๆ ทาง

ขอบพระคุณทุกท่านมากน่ะครับที่ชี้แนะมือใหม่อย่างผมครับ

http://download.moodle.org/windows/ ไปที่ลิงค์นี้แล้วเลือกตามใจชอบครับว่าอยากได้รุ่นไหน  (ไม่ต้อง Install โหลดมาคลายซิบออก แล้วรัน Start เพื่อใช้งาน และสั่ง Stop เมื่อไม่ต้องการใช้งานครับ)

ส่วนข้อมูลที่ให้มาการจับคู่ appserve กับ moodle จะมีปัญหามากอยู่แล้วครับ  เพราะสิ่งที่โปรแกรมนึงต้องการ  แต่อีกโปรแกรมนึงมีแต่ไม่ตรง  ก็ทำงานไม่ได้ครับ

In reply to Jakkrit Pitak

โอเคครับ ขอบคุณมากครับ คุณ Jakkrit Pitak ครับ

ตอนนี้ได้แล้วครับ แต่ผมยังงงๆ กับการใช้งานอยู่

พอบอกแนวทางการใช้งานคร่าวๆ ได้ไมครับ

วิธีการใช้งาน Moodle มีรายละเอียดค่อนข้างเยอะครับ ลองเสิร์ชหาคู่มือ  หรือหาหนังสือมาอ่านจะเข้าใจได้ง่ายครับ  หรือถ้าไม่ถนัดภาษาอังกฤษเท่าไหร่นักลองไปโหลดตัวภาษาไทยมาใส่เพิ่มก็ได้ครับ  คงจพอช่วยอะไรได้บ้าง