ไม่ต้องการให้สิทธิ์อื่นนอกจาก admin แก้ไขหน้าแรกตั้งค่าตรงไหนครับ

ไม่ต้องการให้สิทธิ์อื่นนอกจาก admin แก้ไขหน้าแรกตั้งค่าตรงไหนครับ

โดย nutsoulho nutsoulho -
Number of replies: 3

มีแค่ admin กับ teacher ที่แก้หน้าแรกได้
ทำไงให้ teacher แก้ไม่ได้ แก้ใน define role ข้อไหนครับ  ขอบคุณครับ

In reply to nutsoulho nutsoulho

ตอบ: ไม่ต้องการให้สิทธิ์อื่นนอกจาก admin แก้ไขหน้าแรกตั้งค่าตรงไหนครับ

โดย อภิวัฒน์ วงศ์กัณหา -

admin จะเป็นผู้สร้าง Teacher อยู่แล้ว และปกติแล้วค่า default ของโปรแกรมก็ตั้งไว้ให้ผู้ที่มีสิทธิ์แก้ไขหน้าแรกคือ admin เท่านั้น Teacher เป็นได้แค่ผู้สร้างรายวิชา แสดงว่า admin คนนั้นไปตั้งค่าให้ teacher มีสิทธิ์เทียบเท่า admin ก็เลยทำได้ ลองเข้าไปดูที่เมนู..สมาชิก--Permissions--Assign system roles  ในช่อง Roles ลองคลิกที่ Administrator ดูนะครับ ปกติจะต้องมีชื่อ admin คนเดียวเท่านั้นอยู่ฝั่งซ้ายมือ ถ้ามีชื่อ Teacher อยู่ในนั้นด้วยก็เอามาไว้ฝั่งขวามือครับ..

In reply to อภิวัฒน์ วงศ์กัณหา

ตอบ: ไม่ต้องการให้สิทธิ์อื่นนอกจาก admin แก้ไขหน้าแรกตั้งค่าตรงไหนครับ

โดย nutsoulho nutsoulho -

ไม่ได้อ่ะครับ Teacher ยังแก้ ตรง เริ่มแก้ไขหน้าแรก ได้อยู่ดีอ่ะครับ

In reply to nutsoulho nutsoulho

โดย เอกลักษณ์ ฝักบัว -

เข้า admin > เมนู Administration > เลือก users > permissions > define roles > แล้วกำหนดตามที่ท่านอาจารย์อภิวัฒน์บอกนะครับ (admin,course creator,teacher,non-edit teacher,student,guest,authenticated user) ถ้ากำหนดตามนี้ก็น่าจะได้นะครับผม