ส่งไฟล์เข้าระบบไม่ได้ cannot add to resources

ตอบ: ส่งไฟล์เข้าระบบไม่ได้ cannot add to resources

โดย ajaril gaew -
Number of replies: 0

ทำได้แล้วครับ เมื่อคืนนี้เอง พยายามลองผิดลองถูก ขอเล่าสู่กันฟังครับ

1.เริ่มจากผมทำการย้าย Moodle ไป server ตัวใหม่ที่ใช้ระบบปฏิบัติการ centos
2.install moodle 1.69  กำหนด folder moodledata เรียบร้อยตามที่โปรแกรมแนะนำ
3.สำหรับฐานข้อมูล Mysql ผมไม่ได้ export จาก server ตัวเก่า เป็นนามสกุล moodle.sql แต่ผมทำการคัดลอก ฐานข้อมูล moodle ทั้ง folder ไปโยนไว้เลย (เพราะผมใช้วิธีนี้กับ windoews server 2003 ก็ใช้งานได้ครับ)
4.ปรากฏว่าตอนจะโพสกิจกรรมให้นักศึกษาทำ งานเข้าเลยครับ เจอ ทั้ง cannot add to resources และ cannot add to forum 
5.มาถึงบางอ้อก็คือต้องกลับมาใช้วิธีมาตรฐานคือ ให้ export ไฟล์ moodle.sql แล้ว import เข้า server ตัวใหม่ ผ่าน phpMyAdmin (ไช้ได้แล้วเฮ)
6.ใครรู้ช่วยบอกหน่อยครับ..ว่าทำไมหนอเพราะผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน ...