ชวยตอบปัญหาขอผมให้ด้วยนะครับเรื่อง ข้อดีข้อเสียของ moodle

ชวยตอบปัญหาขอผมให้ด้วยนะครับเรื่อง ข้อดีข้อเสียของ moodle

โดย นฤพล บัวจีน -
Number of replies: 2

ผมเพิ่งทลองใช้ moodle เป็นครั้งแรกผมอยาก จะทราบถึงประสบการณ์ ของที่ผู้

In reply to นฤพล บัวจีน

ตอบ: ชวยตอบปัญหาขอผมให้ด้วยนะครับเรื่อง ข้อดีข้อเสียของ moodle

โดย วิชิต วงษ์ทอง -

ข้อดีของ MOODLE ในความเห็นของผม
1.เป็นซอฟต์แวรฟรีในการจัดการเรียนการสอนด้วยคอมพิวเตอร์ ประสิทธิภาพเมื่อเทียบกับการที่เราจะเขียนเว็บเพจการเรียนการสอนด้วยตนเองแล้วเราก็ขาดความรู้และทีมงาน ผมว่าเราหันมาใช้ MOODLE จะดีกว่าที่ไปนั่งเขียนและออกแบบเองมันสำเร็จยาก เพราะองค์ประกอบของการจัดการเรียนการสอนด้วยเว็บมันมีมากมาย เราเขียนโปรแกรมเองคนเดียวไม่สำเร็จในเวลาอันรวดเร็วนี้หรอก

In reply to นฤพล บัวจีน

ตอบ: ชวยตอบปัญหาขอผมให้ด้วยนะครับเรื่อง ข้อดีข้อเสียของ moodle

โดย สรวง ศรีแก้วทุม -
ผมศึกษามาหลายตัว แต่ Moodle
มีข้อดีที่ชัดมากที่สุดเมื่อเทียบกับตัวอื่น ๆ คือ
  • เข้าใจง่าย ใช้ง่ายไม่ซับซ้อน เพียงคลิกปุ่มแก้ไขหน้านี้ มันสื่อความเข้าใจจนแทบไม่ต้องมีคู่มือ และที่สำคัญ ประสิทธิภาพเมื่อเทียบกับความง่าย กลับมากมาย
ข้อด้อย หรือจะว่าไปแล้วอาจเป็นเพียงสิ่งที่ผมต้องการแล้ว Moodle ให้ยังไม่ได้ หรือพลิกแพลงใช้ไม่เป็นก็ไม่รู้ คือ
  • กำหนดไม่ได้ว่าคะแนนนี้จะนำไปรวมกับทั้งหมดไหม และ
  • ไม่สามารถเสร็จสรรพในตัวเกี่ยวกับการให้ใบประกาศ (ถ้าใช้เป็นเครื่องมือประกอบการสอนข้อนี้ก็ไม่จำเป็น)
น่าจะมีผลการวิจัยแล้วนาเรื่องนี้ ถ้ามีอยู่ที่ใดครับ