สอบถามการติดตั้งหน่อย

สอบถามการติดตั้งหน่อย

โดย sasnu lms -
Number of replies: 3

ระหว่างการติดตั้ง

Server Checks

ปรากฏ The xmlrpc extension is needed for hub communication, and useful for web services and Moodle networking ดังรูป...

รบกวน ขอวิธีแก้ด้วยครับ

Attachment Untitled-1.jpg
In reply to sasnu lms

ตอบ: สอบถามการติดตั้งหน่อย

โดย ไพฑูรย์ ทิพย์สันเทียะ -

ใช้ linux หรือ windows ครับ

ถ้าใช้ windows ก็แก้ไขที่ไฟล์ php.ini เลยครับ

ค้นหา extension=php_xmlrpc.dll แล้วเอาเครื่องหมาย ; ที่อยู่ข้างหน้าออกครับ

แล้วก็ save ไฟล์ php.ini นะครับ แล้วทำการ restart apache ใหม่

ลองเข้าที่หน้าติดตั้งใหม่อีกครั้งนะครับ ดูตัวอื่น ๆ ด้วยนะครับตัวไหนที่ยังไม่ OK ก็ไปแก้ไขคล้าย ๆ กันครับ

In reply to ไพฑูรย์ ทิพย์สันเทียะ

โดย sasnu lms -

server เช่าครับ

แก้ไข php.ini ไม่ได้ครับ

ไม่ทราบมีวิธีแก้ไขวิธีไหนอีกบ้างครับ

ขอบคุณครับ

In reply to sasnu lms

โดย ไพฑูรย์ ทิพย์สันเทียะ -

ผมคิดว่ามีสองวิธีครับ (อาจจะมีวิธีที่ดีกว่านี้อีกก็ได้นะครับ)

1. ติดต่อผู้ให้บริการ Hosting ของท่านนะครับ ให้เขาเปิด extension ให้ ผู้ให้บริการบางรายใจดีติดตั้งให้เราฟรีเลยครับ วิธีนี้ง่ายที่สุดครับ

2. วิธีนี้คือทำการสั่งโหลด extension แบบ dynamic load เลยครับ โดยการแก้ไขที่ไฟล์ install.php นะครับ ([moodlepath]/install/lang/en/install.php ในกรณีที่เลือกติดตั้งด้วยภาษาอังกฤษครับ) และเอาไว้ที่ไฟล์ index.php อีกที่(เอาไว้ทั้งสองไฟล์ เพราะว่าไฟล์ install.php จะถูกเรียกใช้เฉพาะตอน install ครับ ส่วนไฟล์ index.php จะถูกเรียกเมื่อมีการเข้าใช้งาน moodle ครับ) วิธีนี้ไม่แนะนำนะครับ อาจจะได้บ้างไม่ได้บ้าง ถ้าที่ server มีไฟล์ libary ของ xmlrpc อยู่แล้วก็จะใช้งานได้ แต่ถ้าไม่มีใช้วิธีนี้ก็ไม่เวิร์คครับ ต้องไปจัดการที่ server เอาอย่างเดียว สำหรับคำสั่งที่เอาไปเพิ่มนะครับให้ copy คำสั่งข้างล่างไปแปะในไฟล์ดังกล่าว หลังข้อความ <?php เอาไว้ที่บรรทัดที่สองเลยก็ได้นะครับ

do {
            if (extension_loaded("xmlrpc")) {
                break;
            }
            if (OS_WINDOWS) {
                $ext = 'dll';
            } elseif (PHP_OS == 'HP-UX') {
                $ext = 'sl';
            } elseif (PHP_OS == 'AIX') {
                $ext = 'a';
            } else {
                $ext = 'so';
            }
            $ext = OS_WINDOWS ? 'dll' : 'so';
            @dl("xmlrpc-epi.$ext");
            if (extension_loaded("xmlrpc")) {
                break;
            }
            @dl("xmlrpc.$ext");
                break;
            }
           echo "unable to load xmlrpc extension";
        } while (false);

ปล. ติดต่อผู้ให้บริการจะดีกว่านะครับ Hosting บางที่มี script ในการ install moodle ให้อยู่แล้ว เพียงแค่เราเข้าไปคลิกจัดการเอาผ่าน control panel ที่แถมมาให้ ก็สามารถติดตั้งได้อย่างง่ายดายครับ...