วิธีที่ ผู้เรียนทำการสมัครหน้าเว็บด้วยเองและการส่งการบ้านแบบอัพโหลดไฟล์ แนะนำหน่อย

ตอบ: วิธีที่ ผู้เรียนทำการสมัครหน้าเว็บด้วยเองและการส่งการบ้านแบบอัพโหลดไฟล์ แนะนำหน่อย

โดย ไพฑูรย์ ทิพย์สันเทียะ -
Number of replies: 0

ข้อ 1. ถ้าให้ user สมัครที่หน้าเว็บเองโดย user ไม่มี email จริง ต้องให้ admin ยืนยันให้ครับในหน้า สมาชิก -> บัญชีผู้ใช้ -> รายชื่อสมาชิก user คนไหนที่ยังไม่ได้ยืนยันจะมีลิงค์คำว่า ยืนยัน ต่อท้ายอยู่ในคอลัมน์สุดท้ายเลยนะครับ ให้กดคลิกที่ลิงค์สุดท้าายเพื่อเป็นการยืนยันครับ แต่ว่าจะคลิกได้ทีละคนนะครับ ถ้าขี้เกียจคลิกให้เข้าที่ฐานข้อมูลแล้วสั่งโดยตรงด้วยคำสั่ง sql ครับตามนี้นะครับ

update mdl_user set confirmed='1' where confirmed='0';

user คนไหนที่ยังไม่ conferm ก็จะถูกอนุมัติให้หมดเลยครับ

ข้อ 2. ขอข้อมูลเพิ่มเติมอีกครับว่าใช้ moodle เวอร์ชั่นไหน(บอกรหัสเวอร์ชั่นในไฟล์ version.php นะครับ) ถ้าจับหน้าจออับโหลดไฟล์ตรงที่ตั้งค่าแล้วไม่ปรากฏวันที่มาให้ดูด้วยจะดีมากเลยครับ แต่ถ้าให้ผมเดาผมว่าน่าจะเกิดจากการไม่ได้ตั้งค่าในส่วน ส่งได้ตั้งแต่ และกำหนดวันส่งเอาไว้นะครับ (ในช่อง ปิดการใช้งานถูกติ๊กเครื่องหมายถูกต้องเอาไว้) ลองแก้ไขการบ้านแล้วติ๊กเครื่องหมายถูกออกก่อนนะครับ แล้วกำหนดค่าส่งได้ตั้งแต่ และวันกำหนดส่งอีกที น่าจะประมาณนี้ครับ - -"