การอับเดท php 5.2.6 เป็น 5.2.8 เพื่อ ลง moodle 2.0

การอับเดท php 5.2.6 เป็น 5.2.8 เพื่อ ลง moodle 2.0

โดย เสนาะ คำเสียง -
Number of replies: 2

รบกวนช่วยบอกวิธี อับ php 5.2.6 เป็น 5.2.8 หน่อยคับ เพื่อจะลง moodle 2.0 ว่าทำอย่างไร ผมลง appserv 2.5.10 และการอับเดท php ใน linux ด้วยคับ  บอกวิธีการอับเดททั้งสองเลยนะคับ ทั้ง ในแอพเซิพจำลองและ บนลีนุก คับ (ละเอียดหน่อยนะคับ) แบบว่าไม่ใช่ครูคอมฯ

In reply to เสนาะ คำเสียง

ตอบ: การอับเดท php 5.2.6 เป็น 5.2.8 เพื่อ ลง moodle 2.0

โดย ไพฑูรย์ ทิพย์สันเทียะ -

Moodle version 2.0+ ต้องการอย่างนี้ครับ Requires: PHP 5.2.8, MySQL 5.0.25 or Postgres 8.3 or MSSQL 2005 or Oracle 10.2 แต่ Appserv 2.5.10 เป็น PHP 2.5.6 ไม่เหมาะที่จะนำมาใช้ครับ ถ้าเป็น Appserv 2.6 น่าจะพอได้ แต่ว่า MySQL ที่มากับ Appserv เวอร์ชั่นนี้ยังเป็นเวอร์ชั่น Alpha อยู่ ไม่เหมาะจะเอามาใช้งานจริงนะครับ ถ้าเอามาทดลองใช้ก็น่าจะพอได้ สรุปใช้ Xamp ดีกว่านะครับ สำหรับ Linux ไม่ทราบว่าใช้ Linux ตัวไหนอยู่ครับ ผมใช้ ubuntu อยู่ การอัพเกรดก็ไม่ยากครับ ขอแค่ต่อ net ไว้ครับ สามารถ upgrade ผ่านคำสั่งทาง text mode ได้ หรือคลิกในโหมดกราฟฟิกส์ก็ได้เหมือนกันครับ ถ้าเป็น ubuntu เวอร์ชั่นปัจจุบัน (10.10) เวอร์ชั่นของ PHP เกินความต้องการของ Moodle 2.0+ อยู่แล้วนะครับ ...