สอบถามติดตั้ง Moodle 2.0.1 หน้าสุดท้ายไม่ผ่าน ทำยังไงค่ะ

ตอบ: สอบถามติดตั้ง Moodle 2.0.1 หน้าสุดท้ายไม่ผ่าน ทำยังไงค่ะ

โดย ไพฑูรย์ ทิพย์สันเทียะ -
Number of replies: 0

ขอทราบข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ

1. เครื่อง Server ใช้ระบบปฏิบัติการอะไรครับ (Windows หรือ Linux หรืออื่น ๆ)
  2. ใช้ Webserver ตัวไหนครับ และเวอร์ชั่นอะไร
  3. ใช้ PHP เวอร์ชั่นไหนครับ
  4. ใช้ระบบฐานข้อมูลอะไรและเวอร์ชั่นไหน (MySQL,MSSQL,ORACLE หรือ อื่น ๆ)
  5. และ Upgrade จาก Moodle Version ไหนครับ หรือเป็นการติดตั้งใหม่หมดเลย และถ้าติดตั้งใหม่หมดเลยเป็น Moodle Version ไหน (เช่น 2.0.x ระบุเลขตัวที่ x ให้ด้วยนะครับ...)

คร่าว ๆ ประมาณนี้นะครับ จะได้ช่วยตรวจหาข้อแก้ไขครับ เพื่อเป็นวิทยาทานแก่บางท่านที่เจอปัญหาคล้าย ๆ กันครับ

อ่อ อย่าลืมมตอนติดตั้งให้เลือกเป็นภาษาอังกฤษก่อนนะครับ ลงเสร็จแล้วค่อย dowanload language pack ภาษาไทยมาติดตั้งเพิ่มเติมทีหลังครับ รู้สึกว่าปัญหานี้จะเป็นคล้าย ๆ กับตอนติดตั้ง moodle 1.9 นะครับ พอติดตั้งเสร็จแล้วเวลาจะเข้าใช้งานกลับขึ้นหน้าขาว ๆ มาเฉยเลย ยังไงก็ลองทดลองดูก่อนนะครับ... สู้ สู้